Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Ðề: Chế độ trả cho người ký hợp đồng ?

_ có phải là bảo vệ của Cty DV bảo vệ không bạn ? Nếu thế thì mình nghĩ BHXH này đã có CTy họ lo rồi , mình không cần đăng ký nữa .
    Đây chỉ là ý kiến của manhhy , các bạn khác tiếp nhé !

Nếu nhân viên bảo vệ là người của công ty mình thì mình phải đóng BHXH, BHYT và các chế độ khác như công nhân của công ty. Còn nếu nhân viên bảo vệ thuộc các công ty bảo vệ mà công ty mình làm hợp đồng với công ty bảo vệ thì công ty bảo vệ họ sẽ lo hết.

Trích dẫn Gửi bởi huuthoai
    huuthoai xin hỏi lại các Bác vấn đề sau:
    Hợp đồng bảo vệ mà ký với cá nhân thì c1o bắt buộc phải mua BHXH,BHYT vá các chế độ khác như mọi cán bộ công nhân viên không ? xin Bác [you] góp ý kiến với. Xin chân thành cảm ơn
    Tất nhiên khi Công ký hợp đồng với bất kỳ nhân viên nào từ 3 tháng trở lên thì đòi hỏi công ty đó phải mua BHXH, BHYT cho người lao động để đảm bảo quyền lợi cho họ.

Hợp đồng bảo vệ mà ký với cá nhân thì c1o bắt buộc phải mua BHXH,BHYT vá các chế độ khác như mọi cán bộ công nhân viên không ? xin Bác [you] góp ý kiến với. Xin chân thành cảm ơn
    Bạn phải phân biệt rõ giữa Hợp Đồng Thương Mại và Hợp Đồng Lao Động nhá.
    Hợp Đồng Thương Mại : Cty bạn ký Hợp Đồng Với Cty Bảo Vệ. Bảo vệ 1 phi vụ làm ăn, 1 công trình.....( ko phải đóng BHXH, BHYT...Cty Bảo vệ có nhiệm vụ lo phần này ) (cái này mình nói thêm cho rõ thôi nhá )

Hợp Đồng Lao Động : Cty (người sử dụng lao động ) ký Hợp Đồng với cá nhân (người lao động), nội dung công việc phải làm cho Cty là Bảo Vệ (Cty phải đóng BHXH, BHYT cho nhân viên )

Vấn đề ở đây là như vầy ký hợp đồng từ năm 1998, ký giữa cty với cá nhân (cá nhân không có làm cho cty dv bảo vệ nào hết) nhưng tiêu đề hợp đồng lại để là Hợp Đồng Bảo vệ tới nay cá nhân ký hợp đồng này đang có vấn đề muốn nghỉ việc , nên không biết cty phải trả cho họ những khoản gì ?

vì khi nghỉ thì nguyên một đội bảo vệ 10 người điều xin nghỉ việc hết và họ yêu cầu thanh toán các khoản trong 10 năm làm việc qua như sau:
    1. Tiền trợ cấp thâm niên
    2. Tiền BHXH, BHYT
    3. Tiền phép năm lễ tết (họ không có nghĩ)
    4. Tiền lương tháng 13
    5. Các khoản khác: Quần áo, tiền ăn, tiền ca đêm, tiền tăng ca.....
    Họ nói họ chỉ nhận được Thu nhập 1tr8 1 tháng và không có khoản gì trong 10 năm qua nên họ đề nghị như trên : ( hợp đồng này khi ký ghi lá Hợp Đồng Bảo Vệ, thời hạn là 6 tháng , nhưng sẽ tự tái ký sao 6 tháng và họ chỉ nhận được hợp đồng của cty ký tới năm 2000, từ năm 2000 đến nay họ không có nhận được hợp đồng nào từ phía cty hết ? vậy cty phải thanh toán những khoản nào khi họ nhất quyết nghỉ việc, xin bá [you] góp ý kiến với ? mời [you] một ly trước :cheers1::cheers1::sweatdrop:

Trong hợp đồng của công ty bạn và bảo vệ không ghi rõ các điều khoản khi chấm dứt hợp đồng sao. Theo ý kiến của mình thì đây cũng HĐLĐ rồi vì giữa cá nhân và công ty mà dù cho HĐ có ghi là HĐBV

Theo Nhái bầu thì do hai bên thỏa thuận thôi. Bảo vệ ký với cá nhân là bảo vệ của công ty rồi và bảo vệ thì cũng là người lao động nên vẫn đóng BHYT, BHXH bình thường.

Mình có ý kiến giống bác Pepsihung
    Nhin chung, bây giờ việc mà cty bạn nên làm là giải quyết vấn đề sao cho thỏa đáng với người lao động và cty ko bị trả quá nhiều chi phí. Theo mình nên có các bước sau:
    1/ HD bảo vệ: tuy ko là HD lao động nhưng nó đã là 1 hình thức thỏa thuận giữa NLDong và cty bạn rồi nên bạn phải làm theo tất cả những gì ĐÃ thỏa thuận trong đó
    2/Trong trường hợp muốn đàm phán thêm cho vừa phù hợp với luật lao động vừa ko tốn nhiều chi phí thì nên mời ngươi ldong tới thỏa thuận thêm 1 lần nữa. Nội dung cuộc thỏa thuận sẽ được người lao động ký kết và cam đoan ko khiếu nại sau khi đã nhận đủ theo thỏa thuận mới. Chữ ký người lao động trong tr.hợp này cực kỳ quan trọng.
    Đây là kinh nghiệm tại cty cũ của mình. Bạn thử xem nha

cho huuthoai hỏi nhé bác Bao, nếu như theo Ý Bác nói thì tất cả những khoản trên mình buộc phải thanh tóa đúng không ? (chiếu theo luật lao động ), còn mình thương lượng với người lao động được nhiêu thì nhiêu hả ( còn nếu những người này họ không đồng ý thương lượng mà ra tòa thì cty có thua kiện không hả Bác )?
    Thua kiện là cái chắc cứ nhìn dòng màu đỏ là thấy liền

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối