Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Làm sai thông báo phát hành hóa đơn

Chào cả nhà, em có 1 thắc mắc mong được giúp đỡ.
    Tháng 2/2011 DN em làm thông báo phát hành hoá đơn số lượng 250 số. Do sơ suất ghi nhầm phần ký hiệu hoá đơn là AA/10P trong khi ký hiệu đúng là AA/11P.( Hoá đơn phát hành đã được sử dụng )
    Đến tháng 9/2012 DN em mới phát hiện ra sai sót trên, xin hỏi trường hợp này DN tem phải làm như thế nào, có căn cứ pháp lý nào để giải quyết, DN em có bị phạt không?
    Xin chân thành cảm ơn.

Ðề: Làm sai thông báo phát hành hóa đơn

tất nhiên là bị phạt rồi, giờ bạn ghỉ một công văn liên cục thuế và ghi rõ lý do... rồi cơ quan thuế sẽ định đoạt mức phạt

Trích dẫn Gửi bởi nguyentuhoa
    Chào cả nhà, em có 1 thắc mắc mong được giúp đỡ.
    Tháng 2/2011 DN em làm thông báo phát hành hoá đơn số lượng 250 số. Do sơ suất ghi nhầm phần ký hiệu hoá đơn là AA/10P trong khi ký hiệu đúng là AA/11P.( Hoá đơn phát hành đã được sử dụng )
    Đến tháng 9/2012 DN em mới phát hiện ra sai sót trên, xin hỏi trường hợp này DN tem phải làm như thế nào, có căn cứ pháp lý nào để giải quyết, DN em có bị phạt không?
    Xin chân thành cảm ơn.
    Làm công văn giãi trình đi.

Chưa thấy nói phạt do phát hành hóa đơn sai. Nghị định 51,

Điều 32. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về phát hành hóa đơn
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:
    a) Lập Tờ thông báo phát hành không đầy đủ nội dung;
    b) Không gửi, không niêm yết Tờ thông báo phát hành hóa đơn theo đúng quy định.
    2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập Tờ thông báo phát hành hóa đơn sau khi hóa đơn đã được sử dụng.
    Ngoài việc bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Điều này còn phải thực hiện các thủ tục phát hành hóa đơn theo quy định tại Nghị định này.

Tất nhiên là phải bị phạt theo thông tư 153(bạn tải về mà đọc)
    Và bạn phải làm công văn gởi cục thuế.

Trích dẫn Gửi bởi thuydungtpk
    Tất nhiên là phải bị phạt theo thông tư 153(bạn tải về mà đọc)
    Và bạn phải làm công văn gởi cục thuế.
    Bạn trích xem phạt chổ nào?

Em cảm ơn cả nhà đã góp ý, TH của DN em chắc không bị liệt vào là " 2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập Tờ thông báo phát hành hóa đơn sau khi hóa đơn đã được sử dụng." đâu nhỉ, vì đây là làm sai chứ không phải là không lập thông báo.

Trích dẫn Gửi bởi nguyentuhoa
    Em cảm ơn cả nhà đã góp ý, TH của DN em chắc không bị liệt vào là " 2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập Tờ thông báo phát hành hóa đơn sau khi hóa đơn đã được sử dụng." đâu nhỉ, vì đây là làm sai chứ không phải là không lập thông báo.
    Đúng. DN bạn có phát hành nhưng do sai sót trong báo cáo. DN bạn không nằm trong trường hợp đó,

Xin cảm ơn các anh chị đã quan tâm, DN em đã gửi công văn giải trình lên, TB mới thì họ không cho nộp vì nói không thể giờ làm TB bắt đầu sử dụng mà là năm 2011 được. Mới đây DN em nhận được giấy mời từ CQ thuế lên để làm việc ( thấy CB thuế nói mức phạt cao nhất có thể đến 25tr, hic, mà em tìm mãi chưa thấy căn cứ nào để có mức phạt như vậy)