Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hợp đồng kinh tế giao nhận thầu có cần làm biên bản thanh lý không?

Ðề: Hợp đồng kinh tế giao nhận thầu có cần làm biên bản thanh lý không?

Nếu trong hợp đồng bên bạn để điều khoản là hợp đồng sẽ tự thanh lý khi hai bên hoàn thành thanh toán và các điều lệ trong hợp đồng thì coi như hợp đồng được thanh lý và hết giá trị. Như vậy thì không phải làm thanh lý mà hợp đồng tự thanh lý. Công ty mình vào thực tập thấy họ làm vậy nên mình học tập,hihi, đỡ mất thời gian làm thanh lý hợp đồng.

làm như bạn thuyhaxinh ở trên tuy là rất có lợi, và một số công ty thường hay làm như vậy nhưng theo kinh nghiệm của mình ở một vài công ty xây dựng thì tốt nhất là bạn nên làm hợp đồng thanh lý. nếu " hợp đồng tự thanh lý khi hai bên hoàn thành thanh toán và ........." cái này thì khó lắm, việc thanh toán bên xây dựng rất là lằng nhằng rắc rối và lâu, cứ bên nọ chờ bên kia thanh toán rùi mới thanh toán; vì vậy mà cái thời hạn "hoàn thành thanh toán" có thể là rất lâu đấy. Nên theo mình, bạn cứ làm biên bản thanh lý hợp đồng, còn đương nhiên bên đối tác nếu chưa thanh toán cho bạn thì họ sẽ phải hoàn thành nghĩa vụ thôi. Tưởng mất thêm 1 công đoạn nhưng ko phải đâu bạn nhé!

hi, cảm ơn các bạn đã giúp đỡ
    mình vừa xem lại hợp đồng thì đúng là họ để sau khi thanh toán sẽ tự động thanh lý nhưng có 1 số hợp đồng họ không cho khoản đấy vào nên mình phải đề nghị bên kia làm biên bản thanh lý hợp đồng đúng không?

Nếu không có điều lệ Hợp đồng tự thanh lý thì bạn phải làm thanh lý nhé để chứng mình rằng hai bên không còn liên quan dính dáng gì đến nhau về mặt kinh tế.