Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Ðề: Hỗ trợ lãi suất đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ

Trích dẫn Gửi bởi hienkoh
    Các bác cho em hỏi: Đã có chủ trương, quyết định nào về việc hỗ trợ lãi suất cho doanh nghiệp vừa và nhỏ không ạh.
    Bạn hãy đọc thông tư 03/2009/TT-BTC ngày 13/1/2009 để xem hướng dẫn nhá.

Bác cho em xin Thông tư 02/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 đi bác, Em tìm mãi không được.

Đỗ Hoàng Anh Tuấn

VỤ CHÍNH SÁCH THUẾ
    Hà nội, ngày 12 tháng 01 năm 2009

Trình Bộ:
    V/v Dự thảo TT hướng dẫn thực hiện giảm, giãn thuế TNDN
    theo Nghị quyết số 30/2008/NQ-CP về ngăn chặn suy giảm kinh tế

Thực hiện chỉ đạo của lãnh đạo Bộ (Anh Ninh, Anh Tuấn) tại tờ trình ngày 08/01/2009 về dự thảo Thông tư hướng dẫn giảm, giãn thuế TNDN theo Nghị quyết số 30/2008/NQ-CP, Vụ CST đã hoàn thiện lại dự thảo xin báo cáo Bộ như sau:
    1. Về việc lấy ý kiến doanh nghiệp: Tại hội nghị đối thoại doanh nghiệp Miền Nam (ngày 31/12/2008 tại Tp. HCM) và Miền Bắc (ngày 5/01/2009 tại Hà Nội), lãnh đạo Bộ (Anh Tuấn) đã trực tiếp giới thiệu về các giải pháp về thuế tại Nghị quyết số 30/2008/NQ-CP, trong đó có giới thiệu sơ qua nội dung cơ bản, việc Bộ Tài chính đang dự thảo Thông tư hướng dẫn về giảm, gia hạn thuế TNDN và đề nghị doanh nghiệp có ý kiến về các vấn đề cần hướng dẫn chi tiết để tổng hợp, hoàn chỉnh. Tuy nhiên không doanh nghiệp nào có ý kiến.
    2. Về việc gia hạn số thuế TNDN Quý III và IV/2008 đã được gia hạn 6 tháng theo cv 8296: Vụ CST đã bỏ hướng dẫn gia hạn tiếp 9 tháng tại tiết b khoản 1 và gạch đầu dòng thứ nhất, thứ hai khoản 2 của Mục III, dự thảo Thông tư như chỉ đạo của Bộ trưởng.
    3. Về các lĩnh vực sản xuất, gia công, chế biến được gia hạn: Vụ CST nhận thấy có 2 cách hướng dẫn:
    - Cách thứ nhất: Ghi tên các lĩnh vực như NQ số 30 như hướng dẫn tại cv 8296 trước đây.
    Cách này có ưu điểm là không bỏ sót và bảo đảm đúng quy định của NQ số 30. Nhược điểm là đối với một số ngành, nghề có sản phẩm kết cấu từ nhiều loại nguyên liệu khác nhau thì dễ dẫn đến áp dụng không thống nhất. Ví dụ: Thuốc, dược liệu: Thuốc ta thực chất là từ cây, cỏ theo các bài thuốc dân gian có thể coi là chế biến nông, lâm sản. Thuốc tây cũng có loại tương tự (huyết thanh từ động vật, vitamine từ tự nhiên,..) có loại không (như các loại nước muối, nước cất,...).
    - Cách thứ hai: Căn cứ phân ngành kinh tế quốc dân và đối chiếu quy định của NQ số 30 để ghi cụ thể từng ngành, lĩnh vực thuộc diện áp dụng.
    Cách này có ưu điểm là chi tiết, bảo đảm áp dụng thống nhất. Nhược điểm là dễ bỏ sót nhất là đối với những hoạt động sản xuất sản phẩm mới.
    Qua 6 tháng thực hiện cv số 8296, Vụ CST chưa nhận được phản ánh của các doanh nghiệp về vướng mắc trong việc xác định lĩnh vực, ngành nghề. Tuy nhiên số lượng doanh nghiệp đề nghị gia hạn cũng không nhiều: Đến nay Vụ CST mới nhận được báo cáo của 12 Cục thuế với 46 doanh nghiệp xin gia hạn số thuế của Quý III/2008 xấp xỉ 106 tỷ.
    Căn cứ chỉ đạo của Bộ, Vụ CST hoàn chỉnh lại dự thảo theo cách thứ nhất (ghi tên các lĩnh vực theo NQ số 30). Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc sẽ hướng dẫn bổ sung hoặc giải đáp cụ thể.
    Kính trình Bộ ký duyệt./.

VỤ CHÍNH SÁCH THUẾ

Vũ Văn Trường
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    hay bạn vào đây để tải nhé.

http://**************/forum/showthread.php?t=99904
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    hay bạn vào đây để tải nhé.

http://**************/forum/showthread.php?t=99904

Trích dẫn Gửi bởi hienkoh
    Các bác cho em hỏi: Đã có chủ trương, quyết định nào về việc hỗ trợ lãi suất cho doanh nghiệp vừa và nhỏ không ạh.
    Câu hỏi 1 đằng thì các bác lại trả lời 1 nẻo.
    Câu hỏi là hỗ trợ lãi suất cho DN vừa và nhỏ còn thông tư 03 /2009 thì miễn giảm thuế TNDN mà.

Quyết định em hỏi chính là quyết định số 131/QĐ-TTG ngày 23/1/2009 v/v hỗ trợ lãi suất cho các tổ chức, cá nhân vay vốn ngân hàng để sản xuất - kinh doanh. Bác nào có Quyết định cho em xin nhé. Em down mãi chỉ được 1 trang thôi.

Cái này mới đọc trên tuoitre hôm qua, thấy hay quá mà chưa hiểu rõ. Vô đây thấy các bác trả lời lọan cào cào, lộn lung tung.
    Nhưng Cún con ơi, trang web đó HTĐ mở nó chỉ ra mỗi cái logo của web :khoc:

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Tại sao down trang này mà lại là file ảnh nhỉ, chỉ đc trang đầu thể hiện là file ảnh ko đọc đc, có ai như mình ko, làm sao bây giờ.
    chị ơi, người ta scan rùi post lên là file ảnh muh. E down dc đủ các trang. Và vẫn dọc vô sờ tư muh.

Trích dẫn Gửi bởi hoatrenda
    Cái này mới đọc trên tuoitre hôm qua, thấy hay quá mà chưa hiểu rõ. Vô đây thấy các bác trả lời lọan cào cào, lộn lung tung.
    Nhưng Cún con ơi, trang web đó HTĐ mở nó chỉ ra mỗi cái logo của web :khoc:
    HTD thử lại đi, cusn vẫn vào đc muh.

Trích dẫn Gửi bởi cuncon_kiss
    chị ơi, người ta scan rùi post lên là file ảnh muh. E down dc đủ các trang. Và vẫn dọc vô sờ tư muh.

HTD thử lại đi, cusn vẫn vào đc muh.
    Vào lại, down lại mà vẫn thế, chỉ được trang đầu thôi, tệ thật. Biết làm sao đây.
    Cún mail cho Cỏ may với giot_suong_trong_nang_ha@yahoo.com
    Thanks Cún nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Vào lại, down lại mà vẫn thế, chỉ được trang đầu thôi, tệ thật. Biết làm sao đây.
    Cún mail cho Cỏ may với giot_suong_trong_nang_ha@yahoo.com
    Thanks Cún nhé.
    Chị thử vào trang này nhé, đọc đc hết cả 4 trang luôn đó. Nếu ko đc nữa em sẽ gửi mail hí. hehe
    http://www.chinhphu.vn/pls/portal/d...AM2009/THANG1/SCAN ND HO TRO LAI SUAT0001.PDF

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối