Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Báo cáo Cơ quan Thuế v/v Thay đổi người Đại diện pháp luận Cty Cổ phần

Các anh chị cho em hỏi

Cty của em là Cty Cổ phần, hiện nay đã thay đổi người Đại diện pháp luật. Đã có Giấy ĐKKD mới, trên Giấy DKKD không ghi rõ chức vụ Người đại diện là Tổng Giám đốc mà chỉ ghi là Chủ tịch HĐQT. Nay, Cty em bổ nhiệm Chủ Tịch HĐQT kiêm luôn Tổng giám đốc, do vậy em xin hỏi

1. Trường hợp Chủ tịch HĐQT kiêm luôn giám đốc, mình có cần làm Quyết định bổ nhiệm ko? Hay chỉ làm Biên bản Họp Hội đồng thành viên về việc quyết định bổ nhiệm Tổng giám đốc? Nếu làm Quyết định bổ nhiệm Tổng giám đốc thì người ký tên trên QĐ đó là Chủ tịch HĐQT?
    2. Em làm Mẫu 08 MST nộp cho Cơ quan Thuế, biểu mẫu này là Tổng giám đốc mới ký? Ngoài Mẫu 08 MST còn phải nộp các thủ tục nào khác nữa?
    3. Thời hạn Báo cáo với Cơ quan Thuế là bao lâu sau khi có Giấy DKKD mới?

Em cảm ơn anh/ chị

Ðề: Báo cáo Cơ quan Thuế v/v Thay đổi người Đại diện pháp luận Cty Cổ phần

1. Theo điều 111 luât doanh nghiệp thì CTHDQT có thể kiêm giám đốc hoặc tổng giám đốc nếu điều lệ công ty không có quy định nào khác. Do đó bạn không cần làm Quyết định bổ nhiệm tổng giám đốc mà chỉ cần biên bản họp đại hội cổ đông trong đó ghi rõ người được bầu CTHDQT đồng thời kiê luôn TGD
    2.Bạn chỉ cần nộp mẫu 08 là đủ không cần thêm thủ tục nào khác. Mẫu 08 được lập trong vòng 10 ngày làm việc kể từ ngày có sự thay đổi ( ngày thay đổi DKKD mới đó bạn)
    Chúc bạn vui.!

Ðề: Báo cáo Cơ quan Thuế v/v Thay đổi người Đại diện pháp luận Cty Cổ phần

Trích dẫn Gửi bởi tranhuong_73
    1. Theo điều 111 luât doanh nghiệp thì CTHDQT có thể kiêm giám đốc hoặc tổng giám đốc nếu điều lệ công ty không có quy định nào khác. Do đó bạn không cần làm Quyết định bổ nhiệm tổng giám đốc mà chỉ cần biên bản họp đại hội cổ đông trong đó ghi rõ người được bầu CTHDQT đồng thời kiê luôn TGD
    2.Bạn chỉ cần nộp mẫu 08 là đủ không cần thêm thủ tục nào khác. Mẫu 08 được lập trong vòng 10 ngày làm việc kể từ ngày có sự thay đổi ( ngày thay đổi DKKD mới đó bạn)
    Chúc bạn vui.!
    Em cảm ơn chị nhiều lắm.

Tiện thể chị cho em hỏi,
    - Làm 03 Mẫu 08 MST có phải do Tổng giám đốc ký ko chị? vì e đọc trong Mẫu 08, không thấy ghi rõ ai ký, là TGĐ cũ hay mới. Em chưa rành thủ tục, sợ làm sai, phải trình ký lại nên hỏi thăm các anh/ chị.
    - Mẫu 08 MST này mình chỉ nộp cho Cơ quan Thuế Quản lý trực tiếp đơn vị mình, Cty e ở Quận 3?

Em cảm ơn anh/ chị