Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Doanh nghiệp phải mở sổ quản lý lao động từ ngày 20/10/2014

Từ ngày 20/10/2014, các DN sẽ thực hiện việc khai trình sử dụng lao động theo các biểu mẫu ban hành tại Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH.

Theo quy định hiện nay, DN phải khai trình sử dụng lao động khi bắt đầu hoạt động và khai trình theo định kỳ 6 tháng và hàng năm; việc khai trình này thực hiện theo biểu mẫu số 05 và 07.

Cũng theo quy định của thông tư này thì trong vòng 30 ngày kể từ khi bắt đầu hoạt động, DN sẽ phải lập sổ quản lý lao động, và phải xuất trình khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu.

DN có thể lập sổ giấy hoặc sổ điện tử nhưng phải đảm bảo có đủ các nội dung bắt buộc như: Họ tên, giới tính, năm sinh, quốc tịch, địa chỉ CMND của NLĐ,trình độ chuyên môn kỹ thuật, trình độ kỹ năng nghề …

Thông tư này thay thế Thông tư 06/1998/TT-BLĐTBXH , Thông tư 29/1999/TTLT-BLĐTBXH-BQP và Thông tư 20/2003/TT-BLĐTBXH .

Các bạn download thông tư này trong file đính kèm và tham khảo nhé.

Theo thông tư này thì bây giờ tăng giảm lao động không nộp từng lần nữa mà sẽ báo cáo tình hình lao động tăng giảm định kỳ 2 lần trong năm phải không ta?

các anh chị giúp e với a! tháng 11 công ty e ký hợp đồng lao động với 1 người, giờ e phải đăng ký BH cho chị ấy, vậy e phải đăng ký trước ngày 20/11 phải ko? và thủ tuc như thế nào ạ?

Bạn để qua tháng sau cũng được mà, có sao đâu? Mình làm cho công ty máy lạnh xe ô tô Hoàng Điệp, trước họ cũng để qua tháng mới làm cho mình.
    Thiết kế website chuyên nghiệp Phương Nam Vina | Dầu gội đen tóc Thụy Hổ

Cho e hỏi cty em hđ từ tháng 12/2014 nhưng không khai báo gì hết giờ gần hết tháng 5 vậy em phải làm mẫu 05 hay mẫu 07 hay là làm cả 2. và nếu làm mẫu 05 thì em phải khai số lao động ở thời điểm mới thành lập hay bây giờ, em mới vào làm chưa ký hđlđ thì có kê khai vào không ? cty em là cty cổ phần vậy có phải kê khai tổng gđ vào k ạ?
    Giúp em với em cảm ơn!!!