Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Cách đăng ký nội quy lao động mà không cần Công Đoàn

Thân chào cả nhà,

Cả nhà cho em hỏi thăm cách đăng ký nội quy lao động với ah. Em đã chuẩn bị các hồ sơ theo yêu cầu như sau:

1. Văn bản đề nghị đăng ký nội quy lao động (1 bản);

2. Các Văn bản của người sử dụng lao động có quy định liên quan đến kỷ luật lao động và trách nhiệm vật chất (1 bản);

3. Nội quy lao động (4 bản).

Hôm nay em đi nộp ở SLĐTBXH TP.HCM, thiếu bản sau, cán bộ yêu cầu bên em lên Liên Đoàn Lao Động Quận 3 xin xác nhận văn bản này:

4. Biên bản góp ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở ( 1 bản);

Bên em không muốn thành lập Công Đoàn, có cách nào để nộp được nội quy lao động không ah?

Em cám ơn cả nhà!!

- Nội qui lao động là do DN tự lập nhưng không trái luật lao động bạn xem những điều khoản DN đưa ra phù hợp với DN và người lao động chưa và những nội qui đó có vi phạm luật lao động (bạn tham khảo thêm luật bên liên đoàn LĐ hoặc nhờ hướng dẩn , trên sách)
    Lý do nào bạn muốn nộp nội qui lao động , vì khi bạn đăng ký nội qui thì bên LĐ sẻ yêu cầu bạn thành lập công đoàn.Còn bạn không đăng ký thì cũng không ảnh hưởng . Một DN mà không có nội qui lấy cơ sở gì mà thưởng , phạt.......

Cám ơn bạn Xuân Trường,

Bên Tú muốn nộp nội quy lao động để tiến hành gia hạn giấy phép công ty. Vì trong thủ tục gia hạn giấy phép có yêu câu bản nội quy lao động.

Nội quy lao động của bên mình thì hoàn toàn hợp pháp theo luật lao động hiện hành. Thực ra bên mình đã có employee handbook từ công ty mẹ, trong này có qui định từ hợp đồng, lương, thưởng, phép đầy đủ. Còn cái này thì chỉ để hợp pháp hóa thủ tục nhà nước mình thôi. Khổ thế!