Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Làm hợp đồng thời vụ kèm với những thủ tục nào thì lương được tính vào chi phí hợp lý

Cho mình hỏi, công ty mình nhận 3 nhân viên mới, 1 kế toán, 2 giám định viên, cấp trên mình cho thử việc 3 tháng thế nên mình không làm hợp đồng thử việc được, vì quy định thử việc không quá 60 ngày, mình đang tính làm hợp đồng thời vụ, mức lương mỗi người 4tr. Như vậy mình sẽ phải làm:
    - Làm hợp đồng thời vụ + CMND fofo
    - Làm mẫu cam kết thu nhập năm không quá 48tr để không bị khấu trừ thuế và mình phải đăng ký MST cho họ
    Mình làm như vậy có đúng quy định và có đủ điều kiện để tính chi phí lương vào chi phí công ty không?

Ðề: Làm hợp đồng thời vụ kèm với những thủ tục nào thì lương được tính vào chi phí hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi thaokt89
    Cho mình hỏi, công ty mình nhận 3 nhân viên mới, 1 kế toán, 2 giám định viên, cấp trên mình cho thử việc 3 tháng thế nên mình không làm hợp đồng thử việc được, vì quy định thử việc không quá 60 ngày, mình đang tính làm hợp đồng thời vụ, mức lương mỗi người 4tr. Như vậy mình sẽ phải làm:
    - Làm hợp đồng thời vụ + CMND fofo
    - Làm mẫu cam kết thu nhập năm không quá 48tr để không bị khấu trừ thuế và mình phải đăng ký MST cho họ
    Mình làm như vậy có đúng quy định và có đủ điều kiện để tính chi phí lương vào chi phí công ty không?
    chính xác em ơi được đó

Ðề: Làm hợp đồng thời vụ kèm với những thủ tục nào thì lương được tính vào chi phí hợp lý

Khấu trừ bản thân bây giờ là 9tr/th rồi bạn ơi, 1 năm phải không vượt quá 108tr mới đúng

oh, mà những thủ tục đó trừ cái MST là phải đăng ký với cơ quan thuế ra thì mình làm rồi tự lưu ở công ty thôi rồi khi nào bị thuế sờ đến thì lôi ra làm căn cứ thôi phải không ah? mà làm vậy rồi cuối năm mình có phải quyết toán với bên thuế không nhỉ, mình mới vào nghề nên còn lơ mơ wa

Trích dẫn Gửi bởi thaokt89
    oh, mà những thủ tục đó trừ cái MST là phải đăng ký với cơ quan thuế ra thì mình làm rồi tự lưu ở công ty thôi rồi khi nào bị thuế sờ đến thì lôi ra làm căn cứ thôi phải không ah? mà làm vậy rồi cuối năm mình có phải quyết toán với bên thuế không nhỉ, mình mới vào nghề nên còn lơ mơ wa
    Chuẩn: (Trích của Ai mình chẳng nhớ )
    Nếu là thời vụ : thời vụ chỉ có 3 tháng.
    1.Chứng minh thư phô tô nếu công chứng càng tốt
    2.Làm hợp đồng lao động thời vụ, kèm theo bảng kê 23
    3.Bảng lương + chấm công + tạm ứng nếu có + bảng thanh toán lương thưởng làm thêm + phiếu chi + phiếu đề nghị tạm ứng...

Mọi người ơi mình hỏi thêm xí,

Mình ký hợp đồng thời vụ 3 tháng cho 3 lao động, sau đó dừng 1 tháng or nửa tháng ký tiếp hợp đồng 3 tháng nữa với cùng 3 người này luôn, cứ như vậy hết năm 2014, (ký hợp đồng tháng 1,2,3 dừng tháng 4 ký tiếp tháng 5,6,7, dừng tháng 8 ký tiếp tháng 9,10,11) như vậy có sao không nhỉ. có vi phạm gì không vì theo mình biết ký hợp đồng thời vụ không liên tục thì vẫn được tính vào chi phí và không phải tham gia BH.