Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Ðề: Mức lãnh tiền BHXH 1 lần

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Anh A làm việc tại DN B và đã mua BHXH dc 20 tháng. Mức mua hàng tháng là 800.000 mua theo tỷ lệ quy định. Giờ Anh A nghỉ việc muốn nhận tiền BHXH 1 lần thì phải làm thủ tục gì ? Mức lãnh tiền BHXH 1 lần là bao nhiêu ?
    Muốn nhận trợ cấp một lần thì 1 năm sau tính từ ngày ngưng đóng BHXH anh A mới được nhận trợ cấp một lần
    Cách tính, một năm đóng BHXH được nhận một tháng rưỡi lương tính trên mức lương bình quân của thời gian đóng.
    Thủ tục nhận trợ cấp là đơn xin nhận trợ cấp một lần (lên cơ quan BHXH nhận) và sổ BHXH đã chốt.

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Anh A làm việc tại DN B và đã mua BHXH dc 20 tháng. Mức mua hàng tháng là 800.000 mua theo tỷ lệ quy định. Giờ Anh A nghỉ việc muốn nhận tiền BHXH 1 lần thì phải làm thủ tục gì ? Mức lãnh tiền BHXH 1 lần là bao nhiêu ?
    Khi nghỉ việc, công ty có trách nhiệm hoàn tất hồ sơ để trả sổ BHXH cho bạn để sau này bạn có thể sang công ty khác làm việc và tiếp tục tham gia BHXH.
    Nếu vì lý do gì đó, bạn không tiếp tục làm việc thì có thể làm hồ sơ nhận trợ cấp BHXH một lần.
    Thủ tục gồm:
    Đơn xin nhận trợ cấp BHXH một lần
    Bản sao hộ khẩu
    Giấy xác nhận của địa phương là 6 tháng chưa tìm việc làm mới nhất
    và nộp cho cơ quan BHXH địa phương để được giải quyết.
    Thường thì sẽ được giải quyết sau 15 ngày nộp đầy đủ hồ sơ cho cơ quan BH
    Nhận trợ cấp 1 lần
    *Lãnh trợ cấp ngay không chờ sau 12 tháng:
    • Đóng BHXH từ đủ 1 năm đến < 20 năm bị suy giảm khả năng lao động trên 61% hoặc hết tuổi lao động .
    • Đóng BHXH đủ 12 tháng trở lên, đi định cư hợp pháp ở nước ngoài;
    *Chờ lãnh trợ cấp sau 12 tháng:
    -Tham gia BHXH từ > 3 tháng đến < 20 năm, sau 1 năm nghỉ việc không có việc làm.
    • Mỗi năm đóng BHXH được hưởng 1,5 tháng lương.
    • Cách làm tròn số tháng tham gia: 1 năm 2 tháng làm tròn thành 1.5 năm. 1 năm 7 tháng làm tròn thành 2 năm.
    Trường hợp tham gia được 20 tháng thì tính thành 2 năm bạn nhé!
    Mức lãnh tiền BHXH 1 lần tùy thuộc vào mức lương tham gia BH của mổi năm.
    Giã sử cả 20 tháng đều tham gia với mới 800.000đ thì sẽ là:
    800.000*2*1.5 = 2.400.000đ

Trích dẫn Gửi bởi df09tt
    Đúng là miệng lưỡi của dân BHXH ^^. Tiền mỗi tháng đóng BHXH để lấy khoảng đó gửi vào ngân hàng, mỗi tháng cộng lãi dồn 19 năm sau rút ra vẫn sướng hơn lãnh BHXH 1 lần hoặc để đó rút lãi xài vẫn ngon hơn 20 năm sau lãnh lương hưu.

Mã:
    Nhận làm các thủ tục BHXH, BHYT tại Cầu Giấy SĐT: 0904435225Mail: tm.mass@gmail.com
    Cò BH hả? Ta khinh.

---------- Post added at 10:00 ---------- Previous post was at 09:57 ----------

PS: Ờ quên nữa, cái mũi bạn dài mấy mét rùi? Thấy cái acc là hổng dám giao cho bạn "Nhận làm các thủ tục BHXH...."
    XIn lỗi bạn, đọc kĩ lại những lời bạn nói bên trên đi, mình dân BHXH thật, nhưng mình cũng ăn học bình thường chứ chả dám coi thường ai, vu khống ai cả.
    Giỏi bạn rút đóng BH đi, mình càng nhàn bạn ah, cũng là luật Nhà nước bắt chứ chính vì có những đứa như bạn ngu lâu dốt bền, giải thích vài chục lần ko hiểu nên dân BHXH mới có cái danh "Hành"
    Lương mình thấp, vốn kiến thức mình có mình làm thêm có sao ko bạn? Bạn thử hỏi những người có bài liên quan đến BHXH là mình đã "cò" ai chưa? mình nhận làm, ai có nhu cầu mình làm, liên quan bạn sao? "Khinh" sợ thật
    Còn nhân tiện cũng nói với bạn là mũi mình cũng ko dài lắm, nói chuyện với bạn mình cảm thấy mũi dài ra chút chút rồi. Biết tại sao ko?
    Loại người như bạn thật đâm đầu vào khối đậu hũ mà chết bớt cho đỡ xỉ nhục cái xã hội - đây là mình muốn nói nhất đấy, nhưng ko dám nói rõ, mình là người ăn học đàng hoàng, ko phải loại như bạn. Bạn nhá!

Trích dẫn Gửi bởi xixon06
    Sao bạn ngu vậy, NLĐ đóng 7% trên mức lương chứ có phải đóng luôn 800k này đâu mà bạn lấy 800k*20 tháng.
    Bạn lấy 7% này rồi * 20 tháng rồi đi gửi ngân hàng xem lời bao nhiêu nha.
    Nói tào lao cũng nói.
    17% còn lại chằng phải người sd lao động đóng cho mày àh? Sida bày đặt xông pha hiến máu.

Bạn mình đóng ở CT cũ có 9 tháng theo mức 1.550.000đ, theo QĐ thì phải 1 năm mới đc lĩnh 1 lần,vậy giờ coi như bỏ có phải ko vậy mọi người

Quy định mới rồi, trên 3 tháng là được lãnh tiền BHXH 1 lần rồi. Bạn tìm hiểu thêm nhé!

Nhưng mà QĐ đó có từ khi nào,vì bạn mình nghỉ việc và chốt từ tháng 07/2012,chỉ sợ QĐ đó mới có từ năm 2013 thì trước đó ko giải quyết đc rồi

Trích dẫn Gửi bởi df09tt
    17% còn lại chằng phải người sd lao động đóng cho mày àh? Sida bày đặt xông pha hiến máu.
    Cái bạn này có hiểu luật k vậy . Nếu anh A kia làm tại công ty và tham gia BHXH bắt buộc thì a ý đóng 9,5% của 800.00đ (mức tham gia đóng )( tính cả BHTN ,k có KPCĐ)
    Người sử dụng LĐ ( cty ) đóng 21% ( cả BHTN ).

Mà lời lẽ bạn này nói gê quá

có học mà như vô học.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối