Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thủ tục lần đầu đóng BHXH

Chào các bạn, mình mới đi làm nghề kế toán. Mình thắc mắc về chuyện đóng BHXH. Các bạn giúp mình với.
    Hợp đồng lao động của nhân viên chính thức là bắt đầu từ ngày 20/5/2013. và mình nộp hồ sơ đăng ký BHXH và hợp đồng lao động đó. Cho mình hỏi. Tháng 5 mình có phải nộp BHXH không? Lúc này chưa có sổ BH thì cách nộp BH như nào? Số tiền phải nộp tính theo lương cả tháng 5 hay như nào ạ.

Chào bạn. Bạn đã nộp HS đăng ký tham gia BHXH chưa? nếu đã nộp HS trong tháng 5 rùi thì bạn bắt đầu nộp tiền BH của T5 nhé. Ban lấy số tiền trong HDLD để làm căn cứ đóng BH nhé. Chúc bạn làm tốt.

Ðề: Thủ tục lần đầu đóng BHXH

Các bạn ơi. Nhưng mình chưa có sổ BH thì cứ mang tiền đến nộp BH thôi à

Re: Ðề: Thủ tục lần đầu đóng BHXH

vẫn đóng tiền bt bạn ah.

Trích dẫn Gửi bởi chuyen0810
    Các bạn ơi. Nhưng mình chưa có sổ BH thì cứ mang tiền đến nộp BH thôi à

Bạn nhận được qđịnh của BHXH thì hàng kỳ bạn kê tiền rùi đóng thui. Như bạn nói là ký hợp đòng lao đông vào ngày 20/05 và nộp hồ sơ ở thời điểm đó thì sẽ được tính vào tháng 06 đó bạn tức là t06 thì bạn mới phải đóng.

để đăng ký tham gia bhxh ban đầu bạn cần có mẫu
    A01 cho mỗi người lao động 1 bản, mẫu d02tS, thang lương bảng lương của doanh nghiệp, công văn giải trình về việc nộp muộn bhxh, hợp đồng lao động của người lao động,

Đúng rồi, bạn này bắt đầu nộp từ tháng 6 nhé! Vì trước ngày 15 của tháng thì tính tháng đó, còn sau ngày 15 của tháng thì tính sang tháng sau.
    Số tiền nộp BH/1 người sẽ là: số tiền đăng ký đóng BH của người đó *30.5% (nếu DN có từ 10 lao động đăng ký đóng BH trở lên) hoặc số tiền đăng ký đóng BH của người đó*28,5% (nếu doanh nghiệp dưới 10 lao động đăng ký đóng BHXH).

(30.5% này bao gồm: 24% BHXH, 4,5% BHYT và 2% BHTN. Nếu DN dưới 10 Lao động đăng ký đóng BH thì không thuộc diện đóng BHTN)