Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Mất tờ rời BHXH. Help!!!

Hi các bạn
    Mình đang gặp 1 vấn đề thiệt là khó nuốt huhu, mình không phải kế toán, chỉ là người lao động thôi. Trường hợp của mình thế này:
    Tháng 10/2008, mình bắt đầu đi làm và tham gia BHXH ở Công ty A tại Bình Chánh, đến T6/2010 thì nghỉ việc
    Tháng 11/2010, mình làm ở Cty B ở Bình Tân, đến T6/2012 thì nghỉ việc (sao cứ đúng tháng 6 ấy nhỉ :cuutui
    Giờ mình đang làm ở 1 công ty khác ở Bình Chánh, công ty hiện tại bắt đầu từ T7/201ận 3 này sẽ đóng BH cho mình
    Vấn đề ở chỗ: Khi kế toán cty B ở Bình Tân chốt sổ, thì họ nói bên BHXH Bình Tân không chịu chốt sổ của mình, lý do là thiếu 2 tờ rời của năm 2008 và 2009 (2010 thì có 1 tờ A5 màu xanh <= phải nó là tờ rời hok ta). Còn tờ giấy xác nhận tổng hợp quá trình đóng tại Cty A thì có. Nhưng tại sao tờ tổng hợp đã ghi rõ quá trình đóng từ T10/2008 đến T6/2010, mà BHXH Bình Tân vẫn hok tin hay sao haiz. Họ kiu mình qua BHXH Bình Chánh đối chiếu lại
    Mình qua BHXH Bình Chánh, thì nhân viên nói là phải về cty A, kiu kế toán làm hồ sơ theo Phiếu giao nhận hồ sơ 305 rồi nộp lên (hình như là thủ tục để in lại tờ rời ah). Thế rồi mình về Cty A giải thích tình hình như zậy đó. But...:gian2: mấy người bên cty đó giờ toàn là mới, họ nói mình nghỉ lâu rồi, hồi đó lúc nhận lại sổ sao không kiểm tra kỹ :luagian:
    Nói thật mình không phải kế toán nên không biết là thiếu tờ rời gì hết! Kế toán đưa sao thì lấy zậy thôi! Giờ họ không thèm làm hồ sơ này cho mình nữa, còn nói là mình làm mất rồi đổ thừa. OMG!
    Các bạn có cách nào bày giúp mình với. Mình đóng BHXH hơn 3 năm huhu chẳng lẽ bỏ :cuutui:
    Thanks các bạn nhiều nha!

Bạn lên thẳng BHXH hỏi thủ tục xin cấp lại tờ rời nghe.Không cần Dn đi cũng được ngừoi lao động cũng đi được mà

Ðề: Re: Mất tờ rời BHXH. Help!!!

Trích dẫn Gửi bởi moncoi1504
    Bạn lên thẳng BHXH hỏi thủ tục xin cấp lại tờ rời nghe.Không cần Dn đi cũng được ngừoi lao động cũng đi được mà
    Zậy ah? Mừng quá!!!!!
    Vậy mình lên chỗ Bình Chánh để xin lại rồi lại về Bình Tân chốt sổ phải không bạn? Mà chốt sổ ở Bình Tân thì lúc mình nghỉ bên DN có báo giảm rồi, chỉ là chưa chốt sổ cho mình được thôi. Phần chốt sổ ở Bình Tân phải là DN làm hay là mình tự làm cũng được vậy bạn?
    Cảm ơn bạn rất là nhiều nha!:xinchao:

Re: Ðề: Re: Mất tờ rời BHXH. Help!!!

Trích dẫn Gửi bởi shuuchan
    Zậy ah? Mừng quá!!!!!
    Vậy mình lên chỗ Bình Chánh để xin lại rồi lại về Bình Tân chốt sổ phải không bạn? Mà chốt sổ ở Bình Tân thì lúc mình nghỉ bên DN có báo giảm rồi, chỉ là chưa chốt sổ cho mình được thôi. Phần chốt sổ ở Bình Tân phải là DN làm hay là mình tự làm cũng được vậy bạn?
    Cảm ơn bạn rất là nhiều nha!:xinchao:
    Đúng rùi bạn qua bên bình chánh xin cấp lại tờ rời. Rùi quay về Dn bạn đã làm ở bình tân nhờ DN họ chốt cho bnạ.

Ðề: Re: Ðề: Re: Mất tờ rời BHXH. Help!!!

Trích dẫn Gửi bởi moncoi1504
    Đúng rùi bạn qua bên bình chánh xin cấp lại tờ rời. Rùi quay về Dn bạn đã làm ở bình tân nhờ DN họ chốt cho bnạ.
    Bạn ơi mình mới lên BHXH Bình Chánh sáng nay. Họ phán 1 câu xanh rờn: "CÁI NÀY DOANH NGHIỆP LÀM, DOANH NGHIỆP CÒN HOẠT ĐỘNG THÌ DOANH NGHIỆP PHẢI LÀM HẾT, NGƯỜI LAO ĐỘNG KHÔNG LÀM ĐƯỢC" :cuutui:
    Oh dear giờ bên doanh nghiệp không chịu làm, thế là mình phải bỏ sao trời huhuhuhuhu
    Có 2 tờ giấy nhỏ xíu in lại cho người ta chứ có gì đâu mà làm khó quá zậy ko bít!! :giandu:
    Còn cách nào ko các bạn ơi, buồn và tuyệt vọng wá