Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Anh/Chị nào làm BHXH Cầu Giấy làm ơn giúp em với :(

Em đi làm BH ko biết bao nhiêu lần rồi nhưng mà mãi không xong, lúc thì vấn đề ở staffs lúc thì lên BH lại làm ko được.

Cty em thành lập cuối T6/2011. Nhưng mà NV thì phải thử việc 2 tháng nên tính ra thì có 5 người đóng BH từ T8, cty giữ tiền đó, nhưng còn một số người khác nên mãi đến T11 Cty mới chính thức đủ nhân viên làm việc (lâu dài hơn), nhưng từ 05/10 có QĐ tăng tiền lương cơ bản nên mãi đến cuối tháng 12 em mới làm xong cái đăng ký thang, bảng lương ở phòng LĐTB-XH.

Giữa tháng 1, em lên BH ngta copy cho 1 bộ bảo mang về khai, rồi em cũng mang về khai

Ra tết, cách đây mấy hôm, ra BH thì anh ấy lại bảo em về đọc QĐ 1111 rồi làm theo.

Sáng nay em ra thì anh ấy lại bảo em về làm lại cái Đơn đề nghị thành Công văn đề nghị đóng BH, rồi làm thêm Danh sách chuyển đến, rồi thêm 1 biểu mẫu nữa mà em ko rõ, em có nhờ photo cho thì anh ấy bảo bí mật cty ko cho ai xem được nên em ko biết bây giờ phải làm thế nào nữa. Anh chị ai có mẫu bộ hồ sơ đó cho em xin với ạ :-(. Em ngàn lần cảm ơn :-(

Thêm đó là cty em nhân viên đều đóng hết tiền BH hàng tháng nhưng anh ấy bảo chỉ được đóng bắt đầu từ tháng 01 năm nay thôi, còn lại ko được đóng :|, thế là sao ạ :-(

Ðề: Anh/Chị nào làm BHXH Cầu Giấy làm ơn giúp em với :-(

Chào bạn,
    Theo như bạn nói thì hình như đơn vị bạn chưa có mã đóng BH và chưa đóng BH dc tháng nào thì phải, nếu vậy bạn phải đăng kí mã đóng BH trước rồi mới dc truy đóng lại bắt đầu từ tháng 1, còn những tháng thuộc về năm 2011 bây giờ theo công văn mới thì ko dc truy đóng lại quãng thời gian đó( chỉ truy đóng trong năm tài chính).
    Còn đơn đề nghị với công văn đề nghị đóng BH chả khác gì nhau, có chăng cũng chỉ là tiêu đề. Bạn đã đọc CV 1111 thì rất dễ vì trong đó có hướng dẫn hết các loại giấy tờ biểu mẫu cả, ko có gì khó đâu bạn

Em cũng thấy nó ko khó lắm cơ mà cứ mỗi lần lên đó thì cái anh đấy kiểu gì cũng moi ra được thứ để nói làm em làm mấy lần mà chưa xong
    Nhân tiện em cũng hỏi luôn vì em và một số nhân viên khác nữa đã bị công ty giữ lại tiền BH, nếu giờ lấy lại thì phải lấy lại cả 28,5% hay chỉ được lấy số tiền bị giữ là 8,5% thôi ạ
    Vì em đọc luật BH thì nếu như người lao động đã đóng BH ở nơi khác thì cty phải có trách nhiệm trả số tiền BH phải đóng cho NLĐ, đúng không ạ ^^
    Thanks!

Nếu lấy lại chỉ dc tính 6% BHXH +4,5% BHYT, còn 16% kia là do chủ sử dụng lao động đóng

Nhưng mà đáng lẽ ra họ phải đóng 16% cho mình đúng không ạ, trong trường hợp này, BH ko cho đóng thì tổng số này phải trả lại cho người lao động chứ ạ :-(
    Chị cho em xin nick yahoo hoặc skype đi :x

Trích dẫn Gửi bởi Sara_88
    Nhưng mà đáng lẽ ra họ phải đóng 16% cho mình đúng không ạ, trong trường hợp này, BH ko cho đóng thì tổng số này phải trả lại cho người lao động chứ ạ :-(
    Chị cho em xin nick yahoo hoặc skype đi :x
    Cái này thì mình chịu rồi, vì còn tùy vào chủ sử dụng lao động thỏa thuận trước với cán bộ công nhân viên đơn vị rồi

Anyway, cám ơn người đẹp nhiều lắm ^^

Trích dẫn Gửi bởi Sara_88
    Anyway, cám ơn người đẹp nhiều lắm ^^
    Đề nghị đồng chí trả lại giới tính cho khổ chủ, mình chưa có bạn gái, nói như thế này chẳng khác gì bắt mình ế suốt đời àh

Ơ, mình lại tưởng bạn là con gái, quên mất nhìn cái nick Sir )
    Cám ơn bạn ná :x