Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Trường hợp này có đựoc hưởng trợ cấp thôi việc không ?

Bên mình có 1 nv bắt đầu ký hdld từ 01/2011. Cty vì muốn thu nhỏ quy mô nên muốn cho nv này nghỉ việc vào tháng 09/2011. Vậy trong trường hợp nv đó chưa làm đủ 12 tháng và hdld lại chưa hết hạn thì có nhận được trợ cấp thôi việc k ah ? Cty có phải bồi thường cho nv k ah ?

Xin giải đáp thắc mắc giúp mình. Thx a lot !

Trích dẫn Gửi bởi esther_chang
    Bên mình có 1 nv bắt đầu ký hdld từ 01/2011. Cty vì muốn thu nhỏ quy mô nên muốn cho nv này nghỉ việc vào tháng 09/2011. Vậy trong trường hợp nv đó chưa làm đủ 12 tháng và hdld lại chưa hết hạn thì có nhận được trợ cấp thôi việc k ah ? Cty có phải bồi thường cho nv k ah ?

Xin giải đáp thắc mắc giúp mình. Thx a lot !
    Trường hợp này không phải nhân viên tự ý nghỉ việc mà là cty bạn muốn giảm bớt lao động, do đó cty bạn phải trả trợ cấp mất việc làm và trợ cấp thôi việc cho người này.

Ðề: Trường hợp này có đựoc hưởng trợ cấp thôi việc không ?

vậy ah. Người đó chưa hết hạn hd vẫn nhận dc trợ cấp ah. Mình muốn xác nhận lại điều này, và mình muốn hỏi thêm trợ cấp mất việc làm có phải do bên BHTN chi trả cho người ld không ? Thx !

Re: Ðề: Trường hợp này có đựoc hưởng trợ cấp thôi việc không ?

Trích dẫn Gửi bởi esther_chang
    vậy ah. Người đó chưa hết hạn hd vẫn nhận dc trợ cấp ah. Mình muốn xác nhận lại điều này, và mình muốn hỏi thêm trợ cấp mất việc làm có phải do bên BHTN chi trả cho người ld không ? Thx !
    Trợ cấp mất việc làm do cty chi trả, nếu cty có trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm thì lấy quỹ này ra chi, nếu không có thì cty lấy từ quỹ tiền mặt ra chi.
    Khoản này được tính vào chi phí để tính thuế TNDN.