Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thắc mắc về chế độ thai sản?

Mình nghỉ sinh 4 tháng thì chế độ hiện nay như thế nào?Cần làm những thủ tục và biểu mẫu ntn để nhận tiền thai sản và mình sinh mổ thì có j khác sinh thường ko?những điều này dc quy định ở văn bản nào?và đóng BHXH-BHYT ra sao?Các bạn hdẫn mình với.

Mình cũng không biết là trước lúc sinh có phải làm giấy tờ gì không hay chỉ báo giảm tháng nghỉ sinh và sau khi sinh mới mang giấy chứng sinh lên BH để nhận tiền ? mà khoảng bao lâu thì mới nhận được tiền trợ cấp vậy?

Ðề: Re: Thắc mắc về chế độ thai sản?

Trích dẫn Gửi bởi meocongoc
    Mình cũng không biết là trước lúc sinh có phải làm giấy tờ gì không hay chỉ báo giảm tháng nghỉ sinh và sau khi sinh mới mang giấy chứng sinh lên BH để nhận tiền ? mà khoảng bao lâu thì mới nhận được tiền trợ cấp vậy?
    Trước khi sinh không phải làm thủ tục gì cả, chỉ khi nào bạn sinh xong thì báo giảm của tháng bạn nghỉ sinh đến hết 4 tháng nghỉ sinh đó. Lúc đó bạn sẽ làm theo biểu mẫu 67a-HD + giấy chứng sinh. Sau 20 ngày bạn sẽ được nhận trợ cấp tiền thai sản (Nhưng còn tùy thuộc và Công ty bạn có chi trả luôn hay không) nhưng sau 20 ngày là BH sẽ thanh toán về cho Công ty.

Ðề: Re: Thắc mắc về chế độ thai sản?

Trích dẫn Gửi bởi unitraco
    Trước khi sinh không phải làm thủ tục gì cả, chỉ khi nào bạn sinh xong thì báo giảm của tháng bạn nghỉ sinh đến hết 4 tháng nghỉ sinh đó. Lúc đó bạn sẽ làm theo biểu mẫu 67a-HD + giấy chứng sinh. Sau 20 ngày bạn sẽ được nhận trợ cấp tiền thai sản (Nhưng còn tùy thuộc và Công ty bạn có chi trả luôn hay không) nhưng sau 20 ngày là BH sẽ thanh toán về cho Công ty.
    Bên mình ktoán mới làm mẫu 67a-HD rồi và hồ sơ đã dc duyệt nhưng đến nay mình đi làm lại dc 10 ngày rỗi chưa thấy tiền về tk cty. hiện nay mình đang tiếp tục làm mẫu 69a-HD + chứng nhận sinh mổ +hồ sơ đc duyệt rồi đem nộp.Ktoán bên mình ko làm báo giảm số lao động tham gia bh mà tự ý ko đóng phần bh của mình thì có sao ko nhỉ?bây jo bổ sung có kịp ko?