Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Cty không đóng BHXH cho nhân viên có bị phạt khi quyết toán???

Ðề: Cty không đóng BHXH cho nhân viên có bị phạt khi quyết toán???

Bạn không nộp BH cho nhân viên thì CP bạn thấp nộp thuế TDNDN tăng lên thôi, thuế không có quyền phạt cty bạn, cái này chỉ có bên BHXH phạt và truy thu phần BHXH, YT, TN trên thôi.

Chị ơi chi cho em hỏi một chút, em có kê khai cho cty của chú em la 7 người, lương bình quân là 2tr/ người/ tháng từ T7/2009, đến bh vẫn chưa đăng ký đóng bhxh, bhyt, như thế có sao không ah? em làm quyết toán thuế tncn 2009 rồi, 7 người đó em cho là có hđlđ chính thức

khi đến bh, bh sẽ yều cầu bạn truy nộp bh, nếu bạn nộp bh năm 2009, khi quyết tóan thuế tncn rồi, bạn có thể làm bc quyết tóan thuế tncn 2009 (bổ sung) : khg bị thuế phạt nha bạn, khi nộp bc bổ sung nhớ mang bc quyết tóan đã nộp lần trước cho thuế xem, họ sẽ khg phạt

Trích dẫn Gửi bởi nguyetlinh
    khi đến bh, bh sẽ yều cầu bạn truy nộp bh, nếu bạn nộp bh năm 2009, khi quyết tóan thuế tncn rồi, bạn có thể làm bc quyết tóan thuế tncn 2009 (bổ sung) : khg bị thuế phạt nha bạn, khi nộp bc bổ sung nhớ mang bc quyết tóan đã nộp lần trước cho thuế xem, họ sẽ khg phạt
    nếu mà như vậy thì theo chị đã ký hđlđ là phải đóng tiền bhxh ah? em tưởng là cũng có công ty có những nhân viên ký hđ nhưng ko đóng bhxh chứ? vậy em bh phải lam thang bảng lương, rùi đóng bhxh cho 7 người từ T7/2009?

Trích dẫn Gửi bởi Quytocdai85
    Cả nhà ai biết thì chỉ giúp em nhé. Nếu bây giờ công ty em không đóng bất cứ một loại BH nào cho nhân viên thì khi quyết toán các bác Thuế có được phép phạt bên em về tội này không ạ? Nếu có thì phạt thế nào?
    Công ty không đóng BH, nhưng có đầy đủ hợp đồng lao động, bảng lương... hay không? Nếu chi phí lương không hợp lệ, các bác thuế gạt ra khỏi chi phí.. thì sẽ cộng thêm tiền phạt đấy!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi dinhquynh96
    nếu mà như vậy thì theo chị đã ký hđlđ là phải đóng tiền bhxh ah? em tưởng là cũng có công ty có những nhân viên ký hđ nhưng ko đóng bhxh chứ? vậy em bh phải lam thang bảng lương, rùi đóng bhxh cho 7 người từ T7/2009?
    NV có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì nguyên tắc chung là công ty phải đóng và trích đóng BH cho những NV này

Trích dẫn Gửi bởi glshop
    Công ty không đóng BH, nhưng có đầy đủ hợp đồng lao động, bảng lương... hay không? Nếu chi phí lương không hợp lệ, các bác thuế gạt ra khỏi chi phí.. thì sẽ cộng thêm tiền phạt đấy!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

NV có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì nguyên tắc chung là công ty phải đóng và trích đóng BH cho những NV này
    vậy bh em phải giải quyết ra sao nhỉ? hay là từ t1/2010 em làm quyết định nghi việc của 7 người kia, sau do lam hop dong cho 7 người mói?còn từ T7/09- t12/09 em giải quyết sao đây? trong tờ khai quyết toán thuế năm 2009 em kê khai nhưng không co trừ bhxh vì ko kê khai bh ma

Trích dẫn Gửi bởi dinhquynh96
    khổ nỗi là minh khai ảo cho cty của chú mình chứ thật ra không có ai nhân viên nào cả, mình chú mình làm thôi, kế toán cung ko có, nhờ mình làm hộ, bh ma đóng bhxh cho người khác thì ko dc rồi, vậy có cách nào ko?
    Không nhìn thấy sổ sách của bạn nên chưa rõ cách bạn khai báo khống như thế nào... những NV mà bạn khai báo khống trong 2009 tuy không làm việc cho công ty chú của bạn, nhưng họ có "tồn tại" thực tế không? có số CMND và MST cá nhân gì không?... nếu không có thông tin thì làm sao bạn khai báo thuế tNCN được?
    Thật ra, tình hình BH 2009 của bạn đã... lỡ rồi, thì cứ theo bạn ViệtHương, cho... lỡ luôn đi! Chừng nào bị "sờ gáy" sẽ tính sau... nếu công ty nhỏ (cty chú bạn không có NV thì có lẽ là cty nhỏ, phải ko?) thì cũng ít khi bị sợ gáy (với điều kiện doanh thu cũng nhỏ luôn )

...........................

Trích dẫn Gửi bởi Quytocdai85
    Cả nhà ai biết thì chỉ giúp em nhé. Nếu bây giờ công ty em không đóng bất cứ một loại BH nào cho nhân viên thì khi quyết toán các bác Thuế có được phép phạt bên em về tội này không ạ? Nếu có thì phạt thế nào?
    Không, Dứt khoát là không nhưng bạn có thể sẽ bị phạt nếu bên thuế "xi nhan" cho bên liên quan (Sở LĐ TBXH chẳng hạn) sang thanh tra bên bạn đấy.