Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

bàn về lương đóng BHXH

Tiền lương ko thống nhất giữa thực tế và số sách:
    Ví dụ: Cty A có tổng tiền lương thực tế phải trả cho nhân viên là: 100.000.000
    Cty A có 2 hệ thống bảng lương cho tài chính (theo thực tế) và kế toán (theo thuế) như sau
    - Theo TC: tổng lương là 100.000.000
    - Theo kế toán: tổng lương là 50.000.000 (lương ký trên hợp đồng lao động, bảng thanh toán lương…)
    Lý do có 2 bảng lương là do DN A ko muốn nhân viên phải đóng thuế TNCN.
    Theo mình nghỉ DN A có những ưu, khuyết điểm như sau:
    - ưu điểm: giảm việc cho kế toán không phải báo cáo T.TNCN hàng tháng
    - Khuyết điểm: Cty A chỉ dc đưa vào chi phí tiền lương tính thuế TNDN là 50.000.000 (trong khi thực tế phải chi trả đến 100.000.000)
    - Qua đó DN A củng xây dựng thêm 1 bảng lương thứ 3 để nộp cho BHXH theo mức LCB mà chính phủ quy định (980.000) và đóng BH trên mức này.
    - Nhìn 1 cách khách quan ta thấy NLĐ sẻ bị thiệt, còn Chủ DN sẻ dc lợi.

Mình nhận định vậy có đúng ko, bạn nào quan tâm xin cho ý kiến ?

Ðề: bàn về lương đóng BHXH

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Tiền lương ko thống nhất giữa thực tế và số sách:
    Ví dụ: Cty A có tổng tiền lương thực tế phải trả cho nhân viên là: 100.000.000
    Cty A có 2 hệ thống bảng lương cho tài chính (theo thực tế) và kế toán (theo thuế) như sau
    - Theo TC: tổng lương là 100.000.000
    - Theo kế toán: tổng lương là 50.000.000 (lương ký trên hợp đồng lao động, bảng thanh toán lương…)
    Lý do có 2 bảng lương là do DN A ko muốn nhân viên phải đóng thuế TNCN.
    Theo mình nghỉ DN A có những ưu, khuyết điểm như sau:
    - ưu điểm: giảm việc cho kế toán không phải báo cáo T.TNCN hàng tháng
    - Khuyết điểm: Cty A chỉ dc đưa vào chi phí tiền lương tính thuế TNDN là 50.000.000 (trong khi thực tế phải chi trả đến 100.000.000)
    - Qua đó DN A củng xây dựng thêm 1 bảng lương thứ 3 để nộp cho BHXH theo mức LCB mà chính phủ quy định (980.000) và đóng BH trên mức này.
    - Nhìn 1 cách khách quan ta thấy NLĐ sẻ bị thiệt, còn Chủ DN sẻ dc lợi.

Mình nhận định vậy có đúng ko, bạn nào quan tâm xin cho ý kiến ?
    Ý kiến chuẩn xác

Nhưng mà trên thực tế thì rất nhiuf người lao động lại chấp thuận việc ấy! Làm lợi cho Dn và bản thân chịu thiệt. Và Mèo cũng đang vậy đó nhỉ? Mức tiền đóng BHXH thấp hơn lương thực tế của mình

Mà tiện đây Mèo hỏi lun nhá. vì khoản BHXH này yếu kém quá...........hic hic

Mèo mới vô cty chút ít tháng thôi, Kt cũ nghỉ rùi. và 10 tháng nay ko có đóng BHXH

Vừa rồi Mèo có ra cqbhxh và mới bít là chưa đóng tới 10tháng lận. Cty Mèo đóng cho mọi người hầu như là mức thấp nhất, bởi vậy 1 anh ở đó nói lương thấp nhất thì năm 2009 đã thay đổi và năm 2010 này cũng thay đổi, yêu cầu Mèo kiu GĐ làm cái điều chỉnh lương theo mức tối thiểu đã tăng lên ấy.

Năm 2009 mức ý là nhiu nhỉ? và 2010 là 980k rùi hả??

Mà Kt cũ thì ko HT BHXH đóng đó coi như ko ý mà vì làm HĐ thời vụ ở cty hết. Giờ Mèo mún HT khoản BHXH này, thì cứ HT bthường hả?? Nhưng mà Lương ở bảng lương hoàn toàn khác với lương BHXH............Tính sao đây??

Mèo nói chưa đóng 10 tháng là của năm 2009 phải ko? chắc là bị phạt đó. Mức đóng căn cứ vào bảng lương Cty nộp cho BHXH của năm 2009 đó Mèo. mà theo Mèo nói thì 10 tháng đó làm HĐ coi như là thời vụ phải ko/ ko biết Cty có đưa khoản lương này vào CP tính T.TNDN ko, nếu ko thì bỏ ra luôn, ko cần hạch toán. Mà làm thời vụ j tới 10 tháng củng vô lý quá. hay giờ nói Síp đóng hết BHXH... 10 tháng đó rồi hạch toán vào năm nay nha.

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Mèo nói chưa đóng 10 tháng là của năm 2009 phải ko? chắc là bị phạt đó. Mức đóng căn cứ vào bảng lương Cty nộp cho BHXH của năm 2009 đó Mèo. mà theo Mèo nói thì 10 tháng đó làm HĐ coi như là thời vụ phải ko/ ko biết Cty có đưa khoản lương này vào CP tính T.TNDN ko, nếu ko thì bỏ ra luôn, ko cần hạch toán. Mà làm thời vụ j tới 10 tháng củng vô lý quá. hay giờ nói Síp đóng hết BHXH... 10 tháng đó rồi hạch toán vào năm nay nha.
    Chuẩn xác là phải nộp phạt rùi. và mức từ hồi trc là đâu hơn 500k nên mí anh đó nói bên Mèo làm điều chỉnh lương rùi đóng theo mức mới và đương nhiên số tiền phạt sẽ tăng lên ( bởi số giờ anh đó đưa theo số cũ mà) Mèo hỏi là mức lương thấp nhất ý là nhiu, từ đầu năm 2009 tới giờ thay đổi sao ...........?

Còn vụ hợp đồng thời vụ ý! Nghĩa là khi Kt Ht thì luôn là hợp đồng thời vụ lương ngừoi này như này..............( thực tế nào có thế Q Hỉu ko ??)

Còn vụ 10 tháng là sếp cũng có đóng cho NV nhưng ko có đóng hết và dĩ nhiên KT ko có Ht khoản BHxh này. Vậy giờ Mèo mới mún HT nó và hỏi mọi người đó mà. ĐỌc kĩ dùm hen

Mèo à, E vào Y đi. E không thể coi là HĐ thời vụ được, HĐ thời vụ dưới 3 tháng trở xuống cơ mà, Đây là đóng BHXH trong đó có cả giám đốc nữa cũng lên. Vậy E hãy tham khảo bảng lương của chị nhé.

Trích dẫn Gửi bởi hoinhien
    Mèo à, E vào Y đi. E không thể coi là HĐ thời vụ được, HĐ thời vụ dưới 3 tháng trở xuống cơ mà, Đây là đóng BHXH trong đó có cả giám đốc nữa cũng lên. Vậy E hãy tham khảo bảng lương của chị nhé.
    Y! cùi lét em vừa bị out vào mãi ko đc chị iu ! hix hix

Thì coi chứ sao ko coi khi Kt cũ HT và toàn làm HĐ thời vụ đó thôi. CÒn vụ BHXH thfi vẫn cứ đóng( ko có đóng hết cho mọi người đâu chị............) ôi trời. Đang đau đầu vì vụ khác , Q nói vụ này mới nhớ lại đau đầu thêm

Có ai help Mèo ko ta??

trường hợp cty lãi nhiều quá theo mình thì mình sẽ nâng mức lương cao hơn thực tế trả và chấp nhận đóng BHXH,đóng thuế TNCN luôn.

cty mình cũng đóng như vậy, nhưng mả theo mình biết thì lương cơ bản lên 1050.000 rồi đầy. Mình đang đống cho mọi người 1.000.000, nên chưa biết điều chỉnh ntn( vì mình đã ĐK thang bảng lương rồi: 800.000,1000.000,1.200.000) giờ sếp k đồng ý đóng 1.200.000

Trích dẫn Gửi bởi quynhtrang82
    cty mình cũng đóng như vậy, nhưng mả theo mình biết thì lương cơ bản lên 1050.000 rồi đầy. Mình đang đống cho mọi người 1.000.000, nên chưa biết điều chỉnh ntn( vì mình đã ĐK thang bảng lương rồi: 800.000,1000.000,1.200.000) giờ sếp k đồng ý đóng 1.200.000
    Cty bạn ở vùng nào thì NĐ 98 có nói rỏ mức tối thiểu để đóng đó, Sếp cho đóng bao nhiêu thì đóng nhưng ko dc thấp hơn mức tối thiểu. Bạn đã đăng ký cao hơn mức Sếp quy định thì lên phòng LĐ xin lại cái củ, nộp cái mới nếu ko sẻ phải móc tiền túi bù vào đấy.

Trích dẫn Gửi bởi quynhtrang82
    Thế là như nào nhỉ? Q nói 980 mà chị hoinhien thì nói vẫn là 810 giờ bạn này nói hơn triệu

Túm lại có ai help Mèo ko zị??? Đang bề bộn việc + đau đầu chít mà vụ này nữa, chẳng có time mà lần mò trên mạng nữa

Ai đó Rành and Rảnh đọc bài Mèo và trả lời giúp ko ta?

:hongio::kissanh:Thanks!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối