Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Hưởng trợ cấp BHXH ra sao?

Mình tham gia đóng BHXH và BHYT được hơn 2 năm rồi.

Vừa rồi mình bị bệnh đi khám bệnh khá tốn kém.... may có thẻ BHYT nên được hỗ trợ chi trả 80% .. còn mình thì trả 20%. (mình chỉ khám bệnh, ko có nhập viện)

Nay mình muốn đem mấy biên lai thuốc men và khám chữa bệnh đó lên cơ quan BH để nhận trợ cấp ốm đau được ko cả nhà? thủ tục ra sao?

Nghĩa là mình đã được BHYT chi trả 80% phí khám bệnh rồi bây giờ mình muốn nhận thêm tiền trợ cấp từ BHXH đó mà.

Ðề: Hưởng trợ cấp BHXH ra sao?

thanks MrLinh
    nhưng khó hiểu quá à... chắc mình phải đem sổ BHXH và các biên lai khám bệnh lên cơ quan BH hỏi cho quá. Nhưng không biết trường hợp này có được hỗ trợ ko nửa

Khi đi mình đem theo gồm những "đồ nghề" nào cho chắc ăn vậy?
    sổ BHXH và những giấy tờ gì nửa ? cho đủ khỏi lên xuống mắc công... hiện trong tay mình chỉ có mỗi biên lai khám bệnh và biên lai thuốc men thui ... sổ sách chủ giữ hết rồi

Bạn vẫn tham gia đóng BH tại cty
    Vậy ai phụ trách công việc Bh của Cty bạn thì bảo họ đi giải quyết
    Sao bạn phải đi làm?
    Thủ tục gồm: Giấy ra viện, hồ sơ bệnh án, sổ BH
    Chúc bạn ngày cuối tuần vui vẻ

Trích dẫn Gửi bởi hannhu
    Bạn vẫn tham gia đóng BH tại cty
    Vậy ai phụ trách công việc Bh của Cty bạn thì bảo họ đi giải quyết
    Sao bạn phải đi làm?
    Thủ tục gồm: Giấy ra viện, hồ sơ bệnh án, sổ BH
    Chúc bạn ngày cuối tuần vui vẻ
    mình đồng ý nhưng bạn không có giấy ra viện thì chỉ cần hồ sơ bệnh và biên lai + hóa đơn thuốc là ok:xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi huong son
    mình đồng ý nhưng bạn không có giấy ra viện thì chỉ cần hồ sơ bệnh và biên lai + hóa đơn thuốc là ok:xinloinhe:
    Nhưng nếu mà bạn nằm viện nhiều ngày thì bắt buộc phải có giấy ra viện đấy bạn ah:cogidau:

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    Nhưng nếu mà bạn nằm viện nhiều ngày thì bắt buộc phải có giấy ra viện đấy bạn ah:cogidau:
    ở trường hợp này không cần vì bạn này không nằm viện:cogidau::cogidau:

Trích dẫn Gửi bởi stephen tinh
    Mình tham gia đóng BHXH và BHYT được hơn 2 năm rồi.

Vừa rồi mình bị bệnh đi khám bệnh khá tốn kém.... may có thẻ BHYT nên được hỗ trợ chi trả 80% .. còn mình thì trả 20%. (mình chỉ khám bệnh, ko có nhập viện)

Nay mình muốn đem mấy biên lai thuốc men và khám chữa bệnh đó lên cơ quan BH để nhận trợ cấp ốm đau được ko cả nhà? thủ tục ra sao?

Nghĩa là mình đã được BHYT chi trả 80% phí khám bệnh rồi bây giờ mình muốn nhận thêm tiền trợ cấp từ BHXH đó mà.
    Nếu bạn không nhập viện thì bạn đã được hưởng theo đúng chế độ rồi, trường hợp bạn nằm viện có đầy đủ hồ sơ bệnh án, giấy ra viện, giấy chứng nhận nghỉ ốm hưởng BHXH.(Nếu bạn không nằm viện mà vẫn xin được những thủ tục trên thì cũng ok luôn), bạn chỉ cần đưa thủ tục cho phòng kế toán, kế toán BH sẽ chịu trách nhiệm thanh toán tiền ốm đau với BHXH cho bạn.
    Số tiền bạn được hưởng là tiền lương tính hưởng BHXH/26 ngày công x số ngày bạn nghỉ ốm được hưởng x 75%.