Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Lấy sổ BHXH khi chuyển công tác

Em mới đăng ký đóng BHXH từ Tháng 7/2009, nhưng vẫn chưa có sổ BHXH. Mà bây giờ em đang muốn nghỉ việc ở cty này để chuyển sang cty khác, thì em phải làm những thủ tục j để chuyển sổ BHXH ạ??? có phải là chỉ cần yêu cầu cty này chốt sổ cho mình, và lấy số BHXH đã có sang bên phòng BHXH mới để đc cấp sổ đúng ko ạ???

Ðề: Lấy sổ BHXH khi chuyển công tác

Trích dẫn Gửi bởi ngoclan_002
    Em mới đăng ký đóng BHXH từ Tháng 7/2009, nhưng vẫn chưa có sổ BHXH. Mà bây giờ em đang muốn nghỉ việc ở cty này để chuyển sang cty khác, thì em phải làm những thủ tục j để chuyển sổ BHXH ạ??? có phải là chỉ cần yêu cầu cty này chốt sổ cho mình, và lấy số BHXH đã có sang bên phòng BHXH mới để đc cấp sổ đúng ko ạ???
    Mới đăng ký đóng dc có 2 tháng thì thủ tục đã xong chưa?Bạn đã nhận dc sổ,ghi thông tin và có xác nhận của đơn vị nơi công tác cũng như cơ quan BHXH chưa?Nếu chưa mà bạn mới chỉ đăng ký đóng thì còn rất lâu nữabạn mới nhận dc sổ và chất sổ để chuyể đi.Trc đây mình đký BHXH cho cty mình mà đến 6 tháng sau mới nhận dc sổ đấy bạn.

Theo mình bạn ra BHXH hỏi thủ tục chốt sổ và hộ sẻ giải quyết trường hợp của bạn theo đúng thủ tục của người mới tham gia BH
    chúc bạn thành công

em muốn nói thêm là hồi tháng 8 em có đi nộp tờ khai tham gia :k5197769::k5197769:BHXH và mẫu 02a, sau 1 tuần người ta đã cấp thẻ khám chữa bệnh cho em, còn sổ BHXH thì hẹn đến ngày 18/10 mới có. Công ty cũng đã bắt đầu trích lương của em 6% đóng BHXH.(nhưng thực tế là chưa nộp tiền cho phòng BHXH). Em muốn hỏi là nếu đầu tháng 10 em sang cty mới làm mà chưa có sổ BHXH thì em có đc tham gia đóng BHXH từ tháng 10 ở cty mới ko?,??Hay phải đợi khi nào phòng BHXH của cty cũ cấp sổ ,rồi cty cũ chốt sổ đó, đóng đủ tiền BHXH trong 3 thang 7,8,9 thì em mới đc đóng BHXH ở cty mới???

Trường hợp này mình đã đang gặp đấy.Đó là cty cũ của mình còn nợ tiền BH của toàn bộ nv của cty gần 2 năm rồi. cty đang trên đà đắm thuyền vì thế mình ko lấy được sổ vì mình có sổ lâu rồi. Nhưng hiện ở cty mới mình chỉ cần báo có số sổ của mình để nộp tiếp nhưng ko biết đến bao giờ mới lấy được sổ ở cty kia về đấy. Bạn tạm thời làm như mình xem có ổn ko nhé!

Trích dẫn Gửi bởi ngoclan_002
    em muốn nói thêm là hồi tháng 8 em có đi nộp tờ khai tham gia :k5197769::k5197769:BHXH và mẫu 02a, sau 1 tuần người ta đã cấp thẻ khám chữa bệnh cho em, còn sổ BHXH thì hẹn đến ngày 18/10 mới có. Công ty cũng đã bắt đầu trích lương của em 6% đóng BHXH.(nhưng thực tế là chưa nộp tiền cho phòng BHXH). Em muốn hỏi là nếu đầu tháng 10 em sang cty mới làm mà chưa có sổ BHXH thì em có đc tham gia đóng BHXH từ tháng 10 ở cty mới ko?,??Hay phải đợi khi nào phòng BHXH của cty cũ cấp sổ ,rồi cty cũ chốt sổ đó, đóng đủ tiền BHXH trong 3 thang 7,8,9 thì em mới đc đóng BHXH ở cty mới???
    Sang cty mới bạn vẫn dc đóng BH bình thường mà tạm thời chưa cần sổ,chỉ cần bạn cung cấp số sổ nếu đã có sổ và cũng có thể đến thời điểm nhận sổ về rồi truy đóng cho các tháng trước vẫn ko vđề j.