Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Trích 25% hay 19%

Trích 25% hay 19%

Khi nào BHXH được trích 25% hoặc 19% trong trường hợp nào?Mong các anh chị giúp đỡ
    - các bạn cho nhiều ý kiến quá mình cảm thấy mông lung quá ah. vậy theo các bạn hiện nay theo chế độ mới BHXH trích bao nhiêu và cụ thể như thế nào không trả lời hộ mình nhan

Ðề: Trích 25% hay 19%

Trích dẫn Gửi bởi tructhem86
    Khi nào BHXH được trích 25% hoặc 19% trong trường hợp nào?Mong các anh chị giúp đỡ
    25% là tiền trích trên lương để nộp cho công ty BH.Trong đó , doang nghiệp phải chịu 19% -cái này sẽ được tính vào chi phí của doanh doanh,Còn 6% người lao động sẽ phải chịu- cái này có thể trừ vào lương hoặc thu tiền từ người lđ.

Theo mình biết thì
    BHXH :20%(Trong đó cty 15% tính vào chi phí để tính thuế TNDN,5% người lao động chịu)
    BHYT:3%(Trong đó cty 2% tính vào chi phí để tính thuế TNDN,1% người lao động chịu)
    KPCD :2%(Trong đó cty 1%tính vào chi phí để tính thuế TNDN,1% người lao động chịu)
    BHTN:2%(Trong đó cty 1%tính vào chi phí để tính thuế TNDN,1% người lao động chịu)

Tổng cộng cty tính 19% vào chi phí để tính thuế TNDN,8% trừ vào lương hoặc thu tiền người lao động.
    Anh chị cho ý kiến nha.

Trích dẫn Gửi bởi Qua_Den82
    HIc BHXH khác với BHYT và BHTN ở chỗ nảo nhỉ? Xin chỉ giáo
    Bạn đóng BHXH bạn chỉ được hưởng các chế do BHXH qui định; đóng BHYT chỉ được hưởng các chế độ do BHYT qui định; tương tự BHTN cũng như vậy.

Bạn đã hiểu sai bản chất lệch lạc rồi bạn ah.
    BHXH,BHYT.KPCD thì trích 25% tiền lương là đúng rồi.nó bao gồm 3 loại trên
    Nhưng đối với BHXH,BHYT,KPCD trích 19% là do doanh nghiệp chịu và còn 6% còn lài là do người lao động chịu

Theo mình ban jkthienthanh nói đúng đấy.
    Tổng số trích nộp BHXH, BHYT là 23%, người sử dụng lao động đóng 17%; người lao động đóng 6%.
    2% còn lại là trích nộp KPCĐ.