Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

thủ tục hưởng chế độ ốm đau

Chào các bạn.
    Mình lần đầu làm bhxh cho nhân viên bệnh được nghỉ 12 ngày để hưởng bhxh, họ đã đem giấy ra viện, kèm theo giấy được nghỉ để hưởng bhxh do bệnh viện họ đăng ký khám chữa bệnh cấp, giờ tới mình phải làm những gì để người lao động này được hưởng chế độ này ? và cách tình tiền nữa?
    Mọi người giúp mình nhé.
    Càm ơn nhiều

Ðề: thủ tục hưởng chế độ ốm dâu

Bạn khai 3 bản Danh sách lao động đề nghị hửơng chế độ ốm đau( mẫu C66a-HD) kèm theo giấy của viện lên cq BH.
    Cách tính: Lương cơ bản đóng BH/26 ngày*75%*số ngày nghỉ( theo giấy của viện và trừ ngày CN)
    Thân.

Trích dẫn Gửi bởi iengly2004
    Bạn khai 3 bản Danh sách lao động đề nghị hửơng chế độ ốm đau( mẫu C66a-HD) kèm theo giấy của viện lên cq BH.
    Cách tính: Lương cơ bản đóng BH/26 ngày*75%*số ngày nghỉ( theo giấy của viện và trừ ngày CN)
    Thân.
    Có phải tiền này trích từ 2% dn giữ lại để thanh toán trc ko?Hay mình làm thủ tục và xuống cơ quan BH nhận tiền đó về cho nhân viên.Nghĩ sinh cũng tương tự như vậy ah?Mình làm BH cho cty vài năm ròi nhưng đau ốm sinh đẻ thì chưa có trường hợp nào.

Trích dẫn Gửi bởi kieuduyen
    Chào các bạn.
    Mình lần đầu làm bhxh cho nhân viên bệnh được nghỉ 12 ngày để hưởng bhxh, họ đã đem giấy ra viện, kèm theo giấy được nghỉ để hưởng bhxh do bệnh viện họ đăng ký khám chữa bệnh cấp, giờ tới mình phải làm những gì để người lao động này được hưởng chế độ này ? và cách tình tiền nữa?
    Mọi người giúp mình nhé.
    Càm ơn nhiều
    Em tham khảo chế độ ốm đau và thủ tục ở đây nè : http://www.bhxhhcm.org.vn/Page.aspx?PageId=105

Trích dẫn Gửi bởi jessy_MH
    Em tham khảo chế độ ốm đau và thủ tục ở đây nè : http://www.bhxhhcm.org.vn/Page.aspx?PageId=105
    vậy để tính cho trường hợp nghỉ thai sản mình tính sao ha ban?

Trích dẫn Gửi bởi kieuduyen
    vậy để tính cho trường hợp nghỉ thai sản mình tính sao ha ban?
    Bạn xem ở đường link ấy nhưng vào mục các chế độ BHXH rồi chọn Thai sản.