Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Ðề: BH thất nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi sisihawai
    BHTN ai đóng? công ty hay người lao động đóng ? các anh chị júp em với
    Người lao động chịu 1%, công ty chịu 1%.

Người lao động 1%
    Doanh nghiệp 1%
    Nhà nước 1%
    Trên tiền lương theo hợp đồng hoặc tiền lương theo ngạch, bậc.

Ðề: BH thất nghiệp ai đóng & bao nhiêu %?

bạn 1%, cty 1% nhé, hiểu chưa bạn

Trích dẫn Gửi bởi sisihawai
    BHTN ai đóng? công ty hay người lao động đóng ? các anh chị júp em với
    Công ty 1%, người lao đông 1%. Bạn trích thu người lao động rồi để tại Cty. Chờ đến khi nào có hướng dẫn của BHXH thì bạn đi nộp,

Thế trường hợp biên chế trong các cơ quan hành chính Nhà nước thì không phải đóng BHTN,những đối tượng hợp đồng trong cơ quan hành chính Nhà nước tất nhiên là phải đóng rồi.Đối tượng làm trong các loại hình DN thì bắt buộc phải đóng,mức đóng 01% người lao động, 01 % người sử dụng lao động, 01 % ngân sách.Vậy tờ đố các bạn nhé: cơ quan BHXH sẽ thực thu bao nhiêu %, bạn có chắc chắn phòng LĐ TBXH sẽ ko thu BHTN chứ, khi giải quyết chế độ BHTN thì cơ quan BHXH sẽ thanh toán cho bạn những gì và phòng LĐ TBXH sẽ hỗ trợ bạn cái gì,theo quy định lúc bạn đang hưởng BHTN thì bắt buộc hàng tháng bạn phải khai báo tình hình việc làm của mình, vậy bạn báo cáo cho cơ quan nào?Bạn được hỗ trợ học nghề nữa, vậy cơ quan nào thanh toán khoản trợ cấp học nghề đó cho bạn....^^, ngày mai tớ trả lời nhé

theo bề tui thì hiện tại là người lao động đóng 1% nhà nước hỗ trợ 3%. không biết bây giờ như thế nào. khi tui làm khóa luận tốt nghiệp thì như thế (2009)

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    BHXH 20%: Cty 15% - NLĐ 5%
    BHYT 6%: Cty 5% - NLĐ 1%
    KPCĐ 2%: Cty 2% (nếu có thu đoàn phí thì mức thu là 1% trừ lương)
    BHTN 2%: Cty 1% - NLĐ 1%(ngoài ra ngân sách chịu 1%) tuy nhiên BHTN NLĐ có thể ko tham gia nếu ko đủ một số điều kiện như cty <=10 người, Hợp đồng dưới 1 năm ...
    :ngugat:
    Đoạn màu đỏ hình như ko chuẩn:
    Cty 4% (2/3) - Người lao động 2% (1/3).

BHTN không bắt buột đóng phải không ạ? bên cty em không thấy đóng mặc dù tụi em làm đã trên 3 năm

Trích dẫn Gửi bởi kimoanhbn
    Nhân tiện các bạn cho mìn hỏi luôn, mình thấy trên mạng có nói là từ tháng 7 là những người có thu nhập tiền lương, tiền công thì đều phải đóng thuế TNCN có đúng ko?
    - Thông tin này ko chính xác đâu, từ 1 tháng 7 chỉ những người có thu nhập từ tiền lương, tiền công sau khi giảm trừ gia cảnh mà tới mức phải chịu thuế thì mới phải đóng thuế TNCN. ^_^. Quốc hội chỉ cho miễn thuế TNCN từ tiền lương, tiền công 6 tháng đầu năm thôi.

Trích dẫn Gửi bởi kimoanhbn
    Nếu phải đóng thì đóng theo mức nào? Trước kia mình cũng không rõ lắm hình như những người có thu nhập trên 5triệu thì mới phải đóng còn bây giờ thì TN bao nhiêu thì phải đóng, và mức đóng là bao nhiêu?
    Đóng theo mức nào bạn nên tham khảo thông tư 84/2008. Chịu khó down về đọc nhé.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối