Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31

Trường hợp Trả Hàng

Em có vấn đề cần các anh/chị trên diễn đàn giúp em: Em mua hàng nhập khẩu, nhưng vì hàng không đạt chất lượng em cần trả lại cho NCC, nhưng vì nhập khẩu nên NCC chấp nhận giảm trừ công nợ và không cần trả lại hàng cho NCC, vậy khi em nhập bút toán giảm trừ công nợ với NCC thì em định khoản như thế nào cho phù hợp? Em định khoản Nợ 331 và có TK nào cho trường hợp này?

Ðề: Trường hợp Trả Hàng

Trích dẫn Gửi bởi aily2003
    Em có vấn đề cần các anh/chị trên diễn đàn giúp em: Em mua hàng nhập khẩu, nhưng vì hàng không đạt chất lượng em cần trả lại cho NCC, nhưng vì nhập khẩu nên NCC chấp nhận giảm trừ công nợ và không cần trả lại hàng cho NCC, vậy khi em nhập bút toán giảm trừ công nợ với NCC thì em định khoản như thế nào cho phù hợp? Em định khoản Nợ 331 và có TK nào cho trường hợp này?

Bạn cho vào thu nhập khác vì tiền mình kg bị mất. Ghi:
    Nợ 331
    Có 711

Trích dẫn Gửi bởi Mr. Cool

Nợ 331
    Có 711
    Các chi phí liên quan đến việc nhận lô hàng trên như thuế nhập khẩu (nếu có), thuế GTGT (nếu có), phí Hải quan, phí linh tinh khác thì ghi nhận vào đâu bạn ơi????

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Các chi phí liên quan đến việc nhận lô hàng trên như thuế nhập khẩu (nếu có), thuế GTGT (nếu có), phí Hải quan, phí linh tinh khác thì ghi nhận vào đâu bạn ơi????

Các khoản này đã hạch toán rùi và hạch toán bình thường.

Riêng về phần trả hàng nhưng khách hàng kg nhận mà còn giảm công nợ luôn nên khoản nợ này đc đưa vào thu nhập khác.

Phần trên Kool làm cho phần TK ghi có khi giảm nợ nước ngoài ( H2O kg nhận lại hàng)
    Đưa vào 711 phải hem Móp?

Các khoản này đã hạch toán rùi và hạch toán bình thường.

Riêng về phần trả hàng nhưng khách hàng kg nhận mà còn giảm công nợ luôn nên khoản nợ này đc đưa vào thu nhập khác.

Phần trên Kool làm cho phần TK ghi có khi giảm nợ nước ngoài ( H2O kg nhận lại hàng)
    Đưa vào 711 phải hem Móp?
    Vậy là lô hàng này mình vẫn hạch toán và cho nhập kho bình thường ==> có quyền bán hay thanh lý đúng không? Vậy cho mình hỏi thêm nữa là: Khi bán lô hàng trên mình ghi nhận doanh thu (cái này là chắc chắn rồi) nhưng còn phần giá vốn thì mình ghi nhận thế nào???

Vậy là lô hàng này mình vẫn hạch toán và cho nhập kho bình thường ==> có quyền bán hay thanh lý đúng không? Vậy cho mình hỏi thêm nữa là: Khi bán lô hàng trên mình ghi nhận doanh thu (cái này là chắc chắn rồi) nhưng còn phần giá vốn thì mình ghi nhận thế nào???
    Chắc nó là cái này :quechua:

Nợ 331
    Có 711
    Bút toán này có làm giảm 156 đâu chị Let.

==> giá vốn khi bán lô hàng này là 156 (trong đó bao gồm cả giá mua HTK, thuế, các chi phí vận chuyển... )

P/S:
    Sói thấy cách hạch toán của Mr Cool chưa phản ánh đúng bản chất.

Khi lô hàng đó ko đạt chất lượng, nhưng Mr Cool vẫn phản ánh nguyên giá trị đó trên TK 156, liệu có hợp lý?

Nợ 331
    Có 711
    Theo Sói thì nếu Nợ 331 / Có 156 thì hợp lý hơn (với các chứng từ kèm theo là đánh giá chất lượng hàng ko đạt yêu cầu và chấp nhận của bên NCC giảm trừ công nợ và ko cần trả lại hàng)

Do KH kg nhận lại hàng và bỏ hàng. Do đó, mình có quyền thanh lý rồi.
    Khi hàng trả lại thì xuất HĐ Đ/v DN, Cá nhan co tư cách pháp nhân. Nếu kg có thì làm BB trả lại hàng để làm căn cứ hàng đã trả. Nếu KH kg nhận thì xử lý tùy ý. Về giá vốn = 0?

Trích dẫn Gửi bởi Thien Thanh_
    Bút toán này có làm giảm 156 đâu chị Let.
    Let chưa có từ nào nói đến TK 156 của lô hàng kia bị giảm hay bị gì cả nhé em Sói? :liengdep: :liengdep: Và Let cũng chưa bàn đến bút toán của Mr.Cool đúng sai thế nào luôn nhé! :quechua:

Trích dẫn Gửi bởi Thien Thanh_
    ==> giá vốn khi bán lô hàng này là 156 (trong đó bao gồm cả giá mua HTK, thuế, các chi phí vận chuyển... )
    Giá vốn của lô hàng kém chất lượng kia mà có giá mua trong đó là sai nhé Sói em. Vì sao? vì lô hàng này cty không có trả tiền.

Let chưa có từ nào nói đến TK 156 của lô hàng kia bị giảm hay bị gì cả nhé em Sói? :liengdep: :liengdep: Và Let cũng chưa bàn đến bút toán của Mr.Cool đúng sai thế nào luôn nhé! :quechua:

Giá vốn của lô hàng kém chất lượng kia mà có giá mua trong đó là sai nhé Sói em. Vì sao? vì lô hàng này cty không có trả tiền.
    Theo Lét chị thì khi mua lô hàng này về hạch toán vào TK nào.

Giả sử giá mua 100VND, thuế XNK 20VND, chi phí vận chuyển 18VND, thuế GTGT ko cần đề cập đến.

NCC chấp nhận trừ nợ mà ko trả hàng trọn 100VND.

Theo nguyên tắc giá gốc thì Sói khẳng định giá trị lô hàng này là 38VND.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối