Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Cho mình hỏi phân tích rủi ro doanh nghiệp bằng DOL, DFL và DTL

Em đang làm bài KLTN phân tích tài chính doanh nghiệp, tính đến phần DOL thì không có số liệu về định phí và biến phí (GVHD nói dùng công thức %thay đổi EBIT/%thay đổi Doanh thu là không chính xác) vậy có cách nào để ước lượng 2 số này một cách khoa học và chính xác không ạ?
    Về DFL mình có thể lấy chi phí lãi vay trong BCKQHDKD để tính đúng không các anh chị?
    Theo em thì tính EBIT = Lợi nhuận kế toán trước thuế + chi phí lãi vay sẽ chính xác hơn nhưng khi tính bằng công thức EBIT = LN gộp - CPBH - CPQLDN thì 2 công thức cho ra 2 số khác nhau. Các anh chị giải đáp giúp em những chỗ này được không ạ?
    Em cám ơn các anh chị nhiều nhiều.

View attachment 10936

1. BCTC bạn gửi tải về không mở ra xem được.
    2. Nếu tính DOL mà chỉ căn cứ trên BCTC số liệu chưa đủ, vì BCTC chỉ phản ánh DT, tài sản, nguồn vốn, chi phí, giá vốn. Trong khi để tính được DOL bạn phải có giá đơn vị sản phẩm, chi phí biến đổi trên một đơn vị sản phẩm và chi phí cố định.
    3. Muốn tính được DFL phải xác định được EBIT.
    Tại sao lại có sự khác nhau giữa hai công thức tình EBIT là bởi vì trong BCKQKD thường chi phí lãi vay được đưa vào chi phí tài chính nên nếu bạn tính EBIT bằng cách lấy LN kế toán + chi phí lãi vay sẽ cho ra kết quả chính xác hơn là vì LN kế toán đã bao gồm các khoản DT tài chính, DT khác sau khi đã trừ chi phí TC (không bao gồm chi phí lãi vay vì bạn đã tách riêng rồi) và chi phí khác. Còn tính EBIT = LN gộp - CPBH - CPQL chỉ cho ra kết quả tương đối chính xác khi bạn đã bỏ qua các khoản doanh thu và chi phí đã kể trên.