Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Làm thế nào để nhận xét các chỉ tiêu?

Cho em hỏi, em học môn phân tích BCTC, các chỉ tiêu, cách tính thì em đã nắm được rồi, nhưng khi giảng viên bảo nhận xét thì em lại không biết nhân xét sao cả, thế nên em muốn hỏi các anh chị một vấn đề sau, đó là:

Mình lấy cái mốc nào để mà nhận xét? Ví dụ như Tỷ số thanh toán nhanh > 1 thì được coi là tốt, < 1 là chưa tốt, vậy vòng quay hàng tồn kho như thế nào được gọi là nhanh mà hiệu quả, như thế nào thì ngược lại?

Bài tập em đang làm hiện giờ người ta chỉ cho bảng CĐKT của năm 2009 thế nên em không biết phải so sánh như thế nào với các năm khác, mà em cũng chẳng biết cái mốc nào để nhận xét cái gì tốt hay không tốt cả.

Không biết các anh chị có tài liệu nào nói về việc này không, có thể cho chia sẻ với em được không?

Ðề: Làm thế nào để nhận xét các chỉ tiêu?

cái này dễ thôi bạn ạ, nhưng con số đó bạn phải so sánh với chính nó của nhưng năm trước vd của 2010 thì so với 2009, rồi so sánh với con số trung bình ngành vd bạn ptich cho bánh kẹo hải hà bạn cần tìm số trung bình ngành của bánh kẹo. Nhưng con số đó tăng giảm như nào đều có mặt tốt mặt xấu bạn cần kết hợp với bảng cân đối kế toán và báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh. chúc bạn thành công!