Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Hỏi về "Vốn lưu động"

Các Anh, chị cho Em hỏi " Vốn lưu động" có phải là "Nguồn vốn chủ sở hữu" không vậy?
    Vì hiện Em đang làm Hồ sơ Dự thầu, trong đó yêu cầu báo cáo năng lực tài chính trong 3 năm gần đây, Em lật "Báo Cáo Tài Chính" tìm hoài mà chẳng thấy "Vốn lưu động" nằm ở đâu cả! Hỏi Anh Kế toán kia thì bảo là "Vốn chủ sở hữu", nhưng Em không chắc chắn lắm, muốn hỏi các Anh cho chắc ăn.
    Vậy mong các Anh trả lời giúp!
    Cảm ơn nhiều!

Ðề: Hỏi về "Vốn lưu động"

Trích dẫn Gửi bởi phanhongson
    Các Anh, chị cho Em hỏi " Vốn lưu động" có phải là "Nguồn vốn chủ sở hữu" không vậy?
    Vì hiện Em đang làm Hồ sơ Dự thầu, trong đó yêu cầu báo cáo năng lực tài chính trong 3 năm gần đây, Em lật "Báo Cáo Tài Chính" tìm hoài mà chẳng thấy "Vốn lưu động" nằm ở đâu cả! Hỏi Anh Kế toán kia thì bảo là "Vốn chủ sở hữu", nhưng Em không chắc chắn lắm, muốn hỏi các Anh cho chắc ăn.

Nói như Dragon đúng đó, nhưng hơi dài.. Theo mình , ta có thể túm lại như sau (dựa trên Bảng CĐKT):

- Vốn lưu động = Vốn bằng tiền + Đầu tư tài chính ngắn hạn + Các khoản phải thu + Hàng tồn kho + Vốn lưu động khác.

- Còn vốn chủ sở hữu: chính là vốn cổ phần (Cty CP) hay vốn điều lệ (Cty khác)
    Thân.

Gọn hơn nữa là phần A bên tài sản trên bange cân đối kế toán

Tùy theo quan điểm.
    Phải xem xét câu hỏi đó nằm trong tổng thể nào.

Ví dụ nha:

Bên tài sản:
    Phần A: 20 tỷ
    Phần B: 10 tỷ

Bên "vốn" (hay còn gọi là "nguồn vốn")
    Vay: 16 tỷ
    Vốn CSH: 14 tỷ

Vậy 16 tỷ là khoản cty nợ người khác.

"Tiền của chủ nợ là tiền vốn của tôi". Đố thằng Mỹ nó hiểu nổi tại sao.
    Vốn là tiền mình bỏ ra để làm ăn. Sao gọi tiền mình mắc Nợ là Vốn của mình?
    Nợ là nợ, vốn là vốn chứ. Sao quơ của người ta thành của mình?

Vốn CSH bỏ ra là 14 tỷ. Trog đó đầu tư xây dựng mua sắm TSCD hết 10 tỷ. Vốn CSH đưa vào vốn lưu động để xoay vòng là 4 tỷ. Doanh thu đạt cao cho thấy Giám Đốc rất giỏi trong tài chánh. Chiếm dụng vốn người khác hoặc áp dụng tốt đòn cân nợ. Đứng ở góc độ nhà đầu tư, tôi đánh giá cao cty.

Ở đây, nhà giao thầu, họ xem xét ở cả 2 góc độ: vốn lưu động cty có khả năng huy động và vốn lưu động của chủ sở hữu.

Có nên giao thầu cho 1 cty mà tiền không có, nợ như chúa chổm?
    Có nên giao thầu cho 1 cty mà không có nợ ai cả - Cty đó kô biết là quá giàu hay là quá thất tín nên không ai dám cho vay?

Tóm lại bạn phải xem ở tổng thể báo cáo đó.
    50% khả năng là phải lấy vốn CSH - TSCD
    50% là lấy phần A bên Tài sản.

Trích dẫn Gửi bởi Thien Thanh_
    Mình lại nhớ là đã đọc ở đâu đó vốn lưu động là vốn dài hạn tạm thời dùng để tài trợ cho tài sản ngắn hạn! Có sự nhầm lẫn nào ở đây ko nhỉ?!
    Theo em thì nó là Working capital thì phải ??? ( khi mà nợ ngắn hạn < tài sản lưu động ) .

Trích dẫn Gửi bởi Kuki
    Theo em thì nó là Working capital thì phải ??? ( khi mà nợ ngắn hạn < tài sản lưu động ) .
    Công thức tính của WC là = Vốn chủ sở hữu (Shareholders' Equities) + Nợ trung, dài hạn (Long & Medium term Liabilities) - Giá trị thuần TSCĐ (Net Fixed Assets)

Có thể thấy đây là phần vốn tài trợ cho các tài sản ngắn hạn của công ty. Bác Kuki cho cayman biết thêm về điều kiện khi mà nợ ngắn hạn < tài sản lưu động nhé

To thienthanh : ở đây Dragon nói về hình thái biểu hiện của vốn lưu động đó bạn

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    "Tiền của chủ nợ là tiền vốn của tôi". Đố thằng Mỹ nó hiểu nổi tại sao.
    Vốn là tiền mình bỏ ra để làm ăn. Sao gọi tiền mình mắc Nợ là Vốn của mình?
    Nợ là nợ, vốn là vốn chứ. Sao quơ của người ta thành của mình?
    Sao thằng Mỹ lại không hiểu vậy bạn ? Vốn vay vẫn là nguồn vốn đấy thôi, nhưng không phải vốn chủ sở hữu

Đó là ngôn ngữ thôi.
    Bạn trích dẫn không đúng câu của tôi.
    Tôi nói: Nợ - Vốn.
    Không nói: Vốn vay - Nguồn vốn.

--------------------------
    Hãy trở về chủ đề.
    -------------------------
    Ở đây câu hỏi của Phanhongson: " Vốn lưu động" có phải là "Nguồn vốn chủ sở hữu" không vậy?

Vì 2 chữ này là khái niệm cũ.
    "Vốn" cũ ngày nay gọi là "tài sản"
    "Nguồn vốn" cũ ngày nay gọi là "vốn". Tuy nhiên gọi là nguồn vốn thì vẫn hiểu.

Thế mà anh kế toán của Phanhongson vẫn nói đó là "Vốn chủ sở hữu".

Câu hỏi của Phanhongson là: anh kế toán đó nói đúng hay sai?

Có người nói: đó là Phần A bên Tài sản. Vì người này bằng kinh nghiệm hay sao đó đoán là chủ thầu hỏi theo khái niệm cũ. Và do đó Phanhongson không tìm thấy "Vốn lưu động" trên BCDKT.

2 người này ai đúng?

Theo tôi 5-5

Trích dẫn Gửi bởi cayman
    Công thức tính của WC là = Vốn chủ sở hữu (Shareholders' Equities) + Nợ trung, dài hạn (Long & Medium term Liabilities) - Giá trị thuần TSCĐ (Net Fixed Assets)
    Có thể thấy đây là phần vốn tài trợ cho các tài sản ngắn hạn của công ty. Bác Kuki cho cayman biết thêm về điều kiện khi mà nợ ngắn hạn < tài sản lưu động nhé
    Cám ơn Bác Cayman về công thức WC
    Vậy có thể xem
    WC = ( Tổng TS - Nợ ngắn hạn ) - ( Tổng TS - TS ngắn hạn )
    = TS ngắn hạn - Nợ ngắn hạn
    nếu WC >0 : DN đã dùng Nợ dài hạn tài trợ TS ngắn hạn
    nếu WC<0 : DN đã dùng Nợ ngắn hạn tài trợ TS dài hạn .
    Em nghĩ như vậy có ổn không ?

Trích dẫn Gửi bởi Thien Thanh_
    Mình lại nhớ là đã đọc ở đâu đó vốn lưu động là vốn dài hạn tạm thời dùng để tài trợ cho tài sản ngắn hạn! Có sự nhầm lẫn nào ở đây ko nhỉ?!
    Không có gì nhầm lẫn trong trường hợp này cả thiên thanh ah! Về công thức cũng như cách hiểu về nó thì mọi người đã nói ở trên anh không nhắc lại, anh chỉ nhắc lại cho em vấn đề vốn lưu động là gì? Nó có cái gì trong cái gọi là vốn lưu động của DN cho em hiểu mà thôi!

Trích dẫn Gửi bởi phanhongson
    Vậy mong các Anh trả lời giúp!
    Cảm ơn nhiều!
    Vốn Nguồn vốn là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau. Vốn là thể hiện bằng tiền của TS. Vốn Lưu động là thể hiện bằng tiền của TS Lưu động -Như Dragon 489 đã trình bày, vốn cố định là thể hiện bằng tiền của TS Cố định. Đây là sự phân biệt vốn dựa trên tính lưu hoạt của vốn. Nguồn vốn là nguồn hình thành nên vốn. Khi bạn vay ngân hàng 500 triệu thì 500 triệu trong két sắt của bạn hoặc trong TK Ngân hàng của bạn chính là vốn. Trên sổ sách của bạn thể hiện khoản nợ vay ngân hàng chính là nguồn vốn để hình thành 500 triệu trong két sắt hoặc trong TK ngân hàng của bạn. Vốn chủ sở hữu đơn giản là Vốn của chủ sở hữu, tên gọi là vốn nhưng tính chất của nó chính là nguồn vốn và như bạn biết nó được thể hiện và hạch toán như 1 khoản nợ - Liability. Khi nói vốn chủ sở là 500 triệu thì bạn có thể hiểu là pháp nhân công ty NỢ chủ sở hữu 500 triệu, tương tự như khi bạn vay ngân hàng 500triệu. Tiền mặt hoặc tiền gửi NH mà chủ sở hữu nộp vào công ty đó chính là vốn. Bạn có thể đọc tài liệu về Nguyên lý Kế toán để hiểu kỹ hơn những khái niệm cơ bản này. Chúc bạn thành công.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi lovely83
    Kế toán thật là khó quá. Mình là dân xây dựng đang phải tính số vốn lưu động mà ngay về kn mình cũng không hiểu được?Cả nhà ai có mẫu về tính vốn lưu động cho mình xin 1 file với nhé. Mình cảm ơn nhiều!
    Tính định mức vốn lưu động là một chương lớn và khó trong môn Tài chính DN, nếu bạn là người "ngoại đạo", e rằng khó nói hết được với Bạn trong khuôn khổ diễn đàn này. Bạn nên mua sách về chủ đề này đọc trước và nếu có gì khó hiểu thì cùng lên diễn đàn trao đổi thì vấn đề sẽ cụ thể hơn. Chúc bạn thành công.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối