Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Loại bỏ lạm phát trong phân tích tài chính

Có ai giúp tui vơi, năm 2008 lạm phát giá tăng quá trời, làm cho hoạt động kinh doanh cty tui phân tích âm,giờ tui muốn loại bỏ lạm phát để tính cho nó chính xác, thì phải xử lí số liệu sao?? Giả sử lạm phát làm cho doanh thu, giá vốn hàng bán đều tăng, trong khi giá vốn tăng nhiều hơn, trong khi hàng bán ra giảm xuống!!!! Mong ý kiến của các bạn????

Ðề: Loại bỏ lạm phát trong phân tích tài chính

Không rõ bạn muốn Số đẹp hay Số thực!

Nếu đã có mặt lạm phát trong cả đầu ra lẫn đầu vào thì lấy ra cũng thế thôi, kết quả có khác hơn gì đâu (trừ phi là cái lấy cái bỏ!).

Ví dụ khi chưa có lạm phát, giá bán là 100, giá vốn và các chi phí là 80, bạn lời 20.

Nếu tỷ lệ lạm phát là 20%, như vậy doanh thu sẽ là 120, chi phí là 96, bạn lời 24, chính là 20 + thêm 20% lạm phát.

Nếu như chi phí cuả bạn úc ấy là 96 nhưng doanh thu chỉ là 84, bạn lỗ 12, kỳ thực là do bạn đã giảm giá bán (không có lạm phát) từ 80 xuống 70.

Chỉ có những điểm giống giống thế này mà bạn có thể lợi dụng để thuyết minh:
    - Giá trị NVL tồn kho nhập theo giá cũ, nếu xác định theo giá mới (giống như đánh giá lại tài sản, không kể hao hụt, giảm phẩm...) thì có một khoản lợi tức tăng thêm.
    - Chu kỳ sản xuất làm cho giá thành sản phẩm đã chứa đựng yếu tố lạm phát nhưng chưa giao hàng. Thành phẩm tồn kho đã được cam kết mua với giá cao (có lạm phát) trong kỳ sau. Như vậy là có một khoản lợi tức tìm ẩn cho kỳ sau.
    ...
    Kỳ thực về mặt bản chất thì kinh doanh cuả bạn trong giai đoạn này thực sự không hiệu quả rồi, chỉ xét riêng khấu hao và lãi vay, 2 yếu tố đầu vào không bị ảnh hưởng lạm phát, mà bạn vẫn lỗ tức là lỗ to rồi!