Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Phân tích trái phiếu

Mình đang tìm hiểu về kiến thức trái phiếu và các nghiệp vụ ghi sổ phát hành trái phiếu. Có một số khái niệm về các loại trái phiếu mình chưa phân biệt được rõ lắm. Bạn nào hiểu biết xin chỉ giáo giúp nhé.

1. Zero coupon được phát hành trong những trường hợp nào? Hạch toán vào sổ kế toán ra sao?

2. Conventional khác Convertible debt như thế nào?

3. Exchange debt khác gì Convertible Debt?

4. Commodity-linked Debt khác gì Variable Debt? hay chỉ ngoại trừ một điểm là Commodity-linked debt thay đổi rate theo sự biến động của giá cả còn Variable Debt thì biến động lãi suất theo lãi suất chung của thị trường ?

5 Tôi chưa thật sự hiểu loại trái phiếu "Bond with Warrant attached " là như thế nào? quy định phát hành cụ thể ra sao? Phát hành trong các trường hợp nào?

6. Trong một số trường hợp thì tuỳ loại trái phiếu mình có thể ghi sổ dưới dạng nợ (Liability) hoặc vốn chủ sở hữu (Equity) nhưng tôi chưa có hiểu thực tế áp dụng cho từng loại trái phiếu cụ thể ra sao? Loại trái phiếu nào và trong trường hợp nào thì được ghi nhận là nợ hay là vốn chủ sở hữu??

Bà con ai biết giải thích dùm nhe', xin cảm ơn nhiều nhiều......

Ðề: Phân tích trái phiếu

Trích dẫn Gửi bởi tranphuong
    3. Exchangeable bond khác gì Convertible Bond?

ý bạn hỏi Exchangeable debt là exchangeable bond?

Trái phiếu chuyển đổi là một loại trái phiếu có khả năng chuyển đổi thành cổ phiếu của công ty phát hành theo một tỉ lệ công bố trước và vào một khoảng thời gian xác định trước.

Trái phiếu chuyển đổi (Convertible Bond) còn có một loại chứng khoán gần tương tự với nó, đó là trái phiếu hoán đổi (exchangeable bond). Hai loại này khá giống nhau, chỉ khác ở chỗ loại cổ phiếu mà trái phiếu hoán đổi nhận được là cổ phiếu của công ty khác.