Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

ví dụ sai sot kế toán

các bạnc ho mình một ví dụ về sai sót kế toán được ko?cách giải quyết của kiểm toán khi phát hiến sai sót đó. thank các bạn nhìu nhìu

Ðề: ví dụ sai sot kế toán

Ví dụ:
    Chứng từ ghi 19tr nhưng sổ kế toán ghi 91tr.

Cách giải quyết của KTV:
    Đưa ý kiến cho kế toán biết, đề nghị điều chỉnh hoặc ko.

lập biên bản hủy hóa đơn và lập hóa đơn mới, làm bút toán điều chỉnh. Nói chung là phải tùy trường hợp chứ nói chung chung vậy ai mà biết được

hehe có thời gian sang bên mình 1 buổi mình kể cho mà nghe.:hawaii:

bạn ui,có sai sót nào tinh vi mừ kiểm toán khó có thể phát hiện không?

kiểm toán thì cũng là những người biết về kế toán thôi, trình độ so với kế toán thì tùy người.... anh chỉ ra cho tôi cái sai, tôi đồng ý, nhưng vấn đề là nếu anh vào địa vị của tôi thì anh làm thế nào??? đó mới là câu hỏi khó!
    "cờ ngoài bài trong mà bạn", để cho 1 kế toán đi soi lỗi của kế toán khác, kiểu gì cũng tìm ra được lỗi, không thua kém gì kiểm toán đâu.
    câu hỏi của bạn chung chung quá, khó trả lời, nhìn chung có đầy lỗi mà kiểm toán không phát hiện ra được. kiểm toán chứ có phải cái máy được lập trình sẵn đâu bạn.

Làm nhiều khó tránh khỏi sai sót, nếu bạn không lập chứng từ giao dịch với Ngân hàng bằng phần mềm, thì còn có sai giữa số tiền bằng chữ và bằng số- nhất là những lúc phải xử lý quá nhiều chứng từ.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Có những sai sót khắc phục được bằng điều chỉnh bút toán, tuy nhiên có những sai sót do chủ quan mà để khắc phục cần phải có sự hỗ trợ từ bên ngoài (phòng ban khác). Mình chủ quan tin vào máy tính, nên cuối năm căn cứ vào kết quả máy tính, báo cáo kinh phí thực hiện còn thừa. Và rồi khi quyết toán. đối chiếu mình mới tá hỏa là không hiểu sao vi rút cắn mất một số chứng từ trong phần mềm, báo hại đầu năm sau mình phải đi thương thuyết cùng các anh để đưa vào thanh toán khoản chi mà lẽ ra đã đưa vào quyết toán của năm trước. Bài học rút ra: càn đối chiếu thường xuyên, nhất là thời gian cuối năm.