Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

khoảng cách giữa là bạn thân và không là gì của nhau?

Đã bao giờ các bạn tự đặt ra câu hỏi đó chưa? nếu chưa thì thật sự phải chúc mừng các bạn rồi. vì tình bạn của cậu thật sự đang rất tốt đẹp.Còn mình thì thật sự đang rất buồn chán, cái gọi là tình bạn thân thiết với mình giờ không làm cho mình tin tưởng nữa.Giờ mình đang đau đầu vì nó đấy.Thật sự là đã có lúc mình đặt câu hỏi là:"liệu chúng mình có đúng là bạn nữa không, chứ không dám nghĩ là bạn thân đâu à".Bọn mình chơi với nhau rất vui vẻ, lúc nào đi đâu với lớp hoặc đi chơi ở đâu cũng có nhau.Các bạn trên lớp cũng phải ghen tị vì nhóm mình chơi rất vui.nhưng mà những điều đó đã qua đi rồi. Giờ thì hết.Đến cả nói chuyện với nhau cũng còn khó nữa là.Như người xa lạ luôn ý.Thật sự bọn mình còn đối xử với nhau còn không bằng người xa lạ luôn ý.Giờ mình mong giá mà chúng mình không quen nhau, có khi còn vui vẻ nói chuyện với nhau.Thật ra là cũng chẳng có chuyện gì to tát xảy ra với bọn mình cả mà chỉ là tự dưng đang chơi vui vẻ với nhau, làm gì cũng có nhau, điều gì cũng tâm sự với nhau.có giống như các bạn bây giờ Không?Nhưng rồi hết vui , vì bọn mình vài lần cãi nhau,bọn mình đã bảo sẽ bỏ qua cho nhau nhưng sao niềm vui của bọn mình dần dần cứ mất dần.và cho đến bây giờ thì như tớ đã nói với các bạn đó.Mình giờ rất buồn chán, mình đã nghĩ là sẽ không quan tâm nữa, muốn ra sao thì ra,nhưng mình không thể làm như thế, mình không thể làm thế.Các bạn bảo mình phải làm gì đây!Có bạn nào đã từng ở trong hoàn cảnh này chưa, mong các bạn khuyên mình với.
    Mình viết những lời này là để tâm sự với mọi người nhưng cũng khuyên các bạn một câu nếu các bạn đã xác định là chơi thân vơi nhau thì các bạn đừng bao giờ để như mình mà hãy giữ gìn tình bạn đó thật tốt nha.BẰng cách nào ư?phải ở các bạn thôi, mình thì không biết làm thế nào:confuse::confuse::confuse::confuse::confuse:

Ðề: khoảng cách giữa là bạn thân và không là gì của nhau?

Rất may mình chưa xảy ra tình trạng như bạn, tuy nhiên theo cách nghĩ của mình thì chuyện tình cảm con người nó giống như sự bảo hòa vậy bạn àh, có tấm lòng, hiểu và thông cảm cho nhau là chính, đến khi không thể thân nữa, không hiểu và thông cảm nhau nữa thì bạn đừng ép nó, đừng mong muốn nó hãy để cho nó nghĩ ngơi, thư giản, thả lỏng không như mong muốn của mình được đến khi bạn thật sự tôn trọng có niềm tin, và bỏ qua thật sự cho nhau, tình cảm của các bạn lại trở về như cũ. Còn trường hợp ngược lại thì bạn hãy tìm cho mình người bạn khác (bởi có thể người bạn của bạn đã có một chổ dựa tinh thần khác là người yêu chẳng hạn, trong cuộc sống không thể tâm trạng khi chia sẻ cho hai người cùng một câu chuyện được, bạn hiểu chứ?)-hãy để cho tình cảm đi và đến tự nhiên nhé bạn.

Mình cũng gặp tình huống này rồi, phải mất 1 tháng mình và cô bạn thân đó ko nói chuyện với nhau đó nhưng rồi mọi chuyện lại ổn vì bọn mình chơi với nhau lâu nên cũng khá hiểu nhau. Hôm sn nó mình mua 1 cây hoa hướng dương để ở cổng nhà nó rồi nhắn tin: Mày trồng cây hoa rồi hãng đi học nhé! Chúc sinh nhật vui vẻ!! (vì bạn mình học ở HN mà). Rồi khoảng gần 1 tháng sau đó 2 đứa cũng ko nhắn tin nói chuyện và cô bạn đó về, nó và 1 cô bạn thân nữa xuống nhà mình, tự dưng nói chuyện vui vẻ như ko có chuyện gì nữa!! Thật là kỳ diệu phải ko?!! Mình nghĩ trong tình bạn cái gì bỏ qua đc thì bỏ qua và đặt mình vào hoàn cảnh của bạn mình xem tại sao nó lại hành động như vậy và quan trọng là phải thông cảm cho những những tính...hơi "xấu" của nhau!! Hihi!!

Trích dẫn Gửi bởi nhungnhung
    Đã bao giờ các bạn tự đặt ra câu hỏi đó chưa? nếu chưa thì thật sự phải chúc mừng các bạn rồi. vì tình bạn của cậu thật sự đang rất tốt đẹp.Còn mình thì thật sự đang rất buồn chán, cái gọi là tình bạn thân thiết với mình giờ không làm cho mình tin tưởng nữa.Giờ mình đang đau đầu vì nó đấy.Thật sự là đã có lúc mình đặt câu hỏi là:"liệu chúng mình có đúng là bạn nữa không, chứ không dám nghĩ là bạn thân đâu à".Bọn mình chơi với nhau rất vui vẻ, lúc nào đi đâu với lớp hoặc đi chơi ở đâu cũng có nhau.Các bạn trên lớp cũng phải ghen tị vì nhóm mình chơi rất vui.nhưng mà những điều đó đã qua đi rồi. Giờ thì hết.Đến cả nói chuyện với nhau cũng còn khó nữa là.Như người xa lạ luôn ý.Thật sự bọn mình còn đối xử với nhau còn không bằng người xa lạ luôn ý.Giờ mình mong giá mà chúng mình không quen nhau, có khi còn vui vẻ nói chuyện với nhau.Thật ra là cũng chẳng có chuyện gì to tát xảy ra với bọn mình cả mà chỉ là tự dưng đang chơi vui vẻ với nhau, làm gì cũng có nhau, điều gì cũng tâm sự với nhau.có giống như các bạn bây giờ Không?Nhưng rồi hết vui , vì bọn mình vài lần cãi nhau,bọn mình đã bảo sẽ bỏ qua cho nhau nhưng sao niềm vui của bọn mình dần dần cứ mất dần.và cho đến bây giờ thì như tớ đã nói với các bạn đó.Mình giờ rất buồn chán, mình đã nghĩ là sẽ không quan tâm nữa, muốn ra sao thì ra,nhưng mình không thể làm như thế, mình không thể làm thế.Các bạn bảo mình phải làm gì đây!Có bạn nào đã từng ở trong hoàn cảnh này chưa, mong các bạn khuyên mình với.
    Mình viết những lời này là để tâm sự với mọi người nhưng cũng khuyên các bạn một câu nếu các bạn đã xác định là chơi thân vơi nhau thì các bạn đừng bao giờ để như mình mà hãy giữ gìn tình bạn đó thật tốt nha.BẰng cách nào ư?phải ở các bạn thôi, mình thì không biết làm thế nào:confuse::confuse::confuse::confuse::confuse:
    Tặng em bài này và chúc em sớm có lại tình bạn đó

Giao ước tình bạn

Tình bạn cũng giống như tình yêu - khi hai người đến với nhau và trở nên thân thiết thì cả hai đều có những cam kết riêng của mình.
    Hai đứa bạn thân chắc chắn có nhiều điểm chung nhưng cũng không ít những điều khác biệt. Vậy điều gì đã tạo nên sự gắn kết giữa hai người bạn? Giữa cậu và tớ luôn có những giao ước ngầm bất thành văn nhưng mãi luôn được cảm nhận và ngự trị trong trái tim hai đứa.

- Khi cậu bộc lộ sự giận giữ, một cái véo tai hay cái nhìn ái ngại với tớ, tớ nhìn thấy mình trong mắt cậu. Khi cậu cười và hài lòng, nghĩa là tớ đang làm rất tốt, khi cậu giận, nghĩa là tớ cần phải nhìn nhận lại bản thân, khi cậu khóc, nghĩa là tớ rất xấu xa...Cậu không bao giờ là cái gương nịnh hót nên tớ biết những điểm tốt mà tớ và cậu đang có, để tớ thấy mình nên học tập gì ở cậu, để tớ biết mình đang ở đâu...

- Tớ có thể là một con bé hơi mập một tí, còn cậu có thể không phải là người đẹp trai nhất lớp nhưng điều căn bản là chúng ta luôn tự hào về nhau. Kể cả khi tớ và cậu là một cặp so le, cậu cao tớ thấp, cậu béo tớ gầy hay cậu là hot boy còn tớ chỉ là một girl rất bình thường đi chăng nữa, nhưng khi đi cạnh nhau, chúng ta luôn mỉm cười và tự hào về nhau. Và bởi vì chúng ta không hoàn hảo nên hãy cảm ơn sự thiếu sót đã để cho chúng ta đến với nhau và bù đắp cho nhau. Tớ còn tự hào vì cậu bởi tớ biết, dù không hoàn hảo nhưng cậu đang nỗ lực hết mình để cải thiện bản thân.
    - Mỗi khi tớ cô đơn, cần một chỗ để dựa vào mà khóc, thậm chí muốn một ai đó trở thành “cái bao” cho tớ trút giận hờn... cậu luôn là người xuất hiện đúng lúc. Bởi vì cậu rất hiểu tớ! Cậu luôn nói với tớ rằng, cậu sẵn sàng là cái sọt rác để tớ trút mọi đau khổ, buồn vui. Vì vậy, dù sau này, kể cả khi không còn ở bên nhau nữa, tớ vẫn hiểu là cậu vẫn đang ở rất gần mỗi khi tớ buồn.
    - Đôi khi những hành động của tớ khiến cậu đau lòng và tớ cũng vậy, có những khi cậu làm tớ giận tái mặt, không thể nói thêm điều gì, đêm về lại ngồi khóc một mình. Nhưng tớ biết cậu có lí do mới làm việc đó. Và tớ cũng tin rằng cậu sẽ hiểu những gì tớ làm. Không khi nào chúng ta muốn làm tổn thương nhau, vì vậy, chúng ta luôn sẵn sàng tha thứ cho nhau. Một nụ cười, một hành động, cử chỉ rất buồn cười và “tội tội” của nhau sức làm chúng ta bỏ qua tất cả. “Chúng mình làm hoà chứ?”
    - Vì vậy tình bạn của chúng mình chẳng bao giờ bị “lỗi thời” hay “lạc hậu”. Chúng mình không phải giả tạo để có một tình yêu “đẹp” mà được sống với chính những “bản chất rất tự nhiên” của mỗi đứa. Kể cả khi mỗi người chúng ta không hoàn hảo nhưng tình bạn của chúng ta luôn lung linh trong mắt mọi người. Đó là vì, tớ và cậu luôn gắn bó bền vững, giữa chúng ta luôn có chất keo gắn kết lâu dài.
    (st)

cảm ơn mọi người vì những lời khuyên bổ ích trên, mình sẽ cố gắng để tình bạn của mình sẽ trở lại như xưa hoặc nếu không thể làm điều đó thì ít nhất cũng để cho nó ra đi với những kỉ niệm đẹp. Chúc mọi người luôn vui vẻ!

"Không có người tốt,chỉ có người không thể làm việc xấu"