Nếu...anh là gió

Em...sẽ không là mây

Vì...gió luôn ở bên mây, đưa mây rong ruổi khắp nơi

Nhưng...đến một ngày nào đó, gió sẽ rời bỏ mây...rời bỏ mây để đến bên một người khác...

Em...sẽ là bầu trời

Vì...bầu trời sẽ luôn ở bên mây, không bao giờ rời xa, không bao giờ để mây cô đơn một mình

Nếu...anh là cây

Em...sẽ không là lá

Vì...lá có thể ở bên cây, yêu cây thật nhiều, làm cho cây vui

Nhưng...đến một lúc nào đó, lá sẽ rời xa cây, đến với gió, để gió làm dịu đi cơn đau của cây

Em...sẽ là đất

Vì...đất nuôi cây, cung cấp cho cây dưỡng chất, cũng giống như em cho anh niềm vui mỗi ngày, cũng giống như anh yêu em, mãi mãi không rời xa

Nếu...anh là một ngọn đồi đầy ắp hoa cỏ

Em...sẽ không là mây

Vì...mây chỉ ở bên ngọn đồi được một thời gian. Rồi sau đó, mây sẽ rời xa ngọn đồi, đi tìm niềm vui mới.

Nhưng em thì khác. Em sẽ không rời bỏ anh dù cho có chuyện gì xảy ra. Em sẽ ở bên anh. Chỉ là...anh có chấp nhận cho em ở bên anh hay không thôi.

Em sẽ là cây...những ngọn cây trên ngọn đồi đó. Thế thì em có thể mãi ở cạnh anh.

Còn gió, lá, mây...

Gió sẽ mãi mãi cô đơn. Vì gió không yêu ai thật lòng. Dù cho gió có yêu lá đi chăng nữa, gió có đưa lá rời khỏi cái cây mà lá yêu thương đi chăng nữa, thì gió cũng không thể mãi mãi ở cạnh lá. Một lúc nào đó, lá vẫn sẽ rời khỏi gió, rơi xuống mặt đất.

Lá...Tình yêu của lá với cây sẽ là mãi mãi. Khi lá trở về với đất, lá sẽ cho đất chất dinh dưỡng, rồi đất lại cung cấp cho cây. Thế là, lá lại trở về bên cây, mãi mãi yêu cây thôi, nhưng không thể ở cạnh cây cả một đời.

Mây...một thời yêu ngọn đồi, một thời ở cạnh bên gió, nhưng không gì có thể ở cạnh mây mãi mãi. Đến một lúc nào đó, gió sẽ cuốn mây rời khỏi ngọn đồi đó, sẽ cuốn mây đi, không cho mây ở cạnh đồi. Nhưng...một lúc nào đó, gió cũng sẽ rời khỏi mây, đi tìm một niềm vui mới. Thế là, mây lại cô đơn một mình. Lúc mây cô đơn, bầu trời sẽ an ủi mây, che chở cho mây, làm cho mây vui, mãi mãi ở cạnh mây, không xa rời.

CÓ PHẢI LÀ...VÒNG TUẦN HOÀN CỦA VẠN VẬT. KHÔNG CÓ GÌ CÓ THỂ THAY ĐỔI VÒNG TUẦN HOÀN ĐÓ???