Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Noel, với tớ vậy là đã quá ấm áp

:hichic: Ở một làng quê nghèo, heo hút quanh năm tuyết bao phủ, có một cậu bé mồ côi tên là Nicholas. Cha mẹ chết sớm, mỗi gia đình trong làng thay nhau nuôi cậu một năm. Người làng rất tốt bụng nhưng vì quá nghèo nên bất đắc dĩ phải làm như vậy. Nicholas lớn lên trong tình thương yêu của những người hàng xóm tốt bụng. Nhưng đến một ngày kia, cuộc sống vô cùng khó khăn, người làng không thể tiếp tục cưu mang cậu bé. Và Nichlas về sống cùng một người thợ mộc lập dị, khó tính vốn không ưa gì bọn trẻ con. Để cảm ơn những gia đình đã đùm bọc mình, Nicholas làm thật nhiều đồ chơi và đến dịp lễ giáng sinh hàng năm đem đến bỏ trước cửa từng nhà trong ngôi làng ấy…”

Đó chính là đoạn đầu trong phim Sự tích ông già Noel chiếu trên VTC1 . Một bộ phim thật cảm động. Ở đó ta gặp nhiều hoàn cảnh đáng thương như Nicholas và lão thợ mộc. Những xuyên suốt vẫn là tình yêu thương vô hạn, sự cho đi không hề toan tính của Nicholas đối với những trẻ em nghèo bất hạnh. Chính điều đó đã giúp Nicholas trở thành ông già Noel được triệu triệu trẻ em yêu mến như ngày hôm nay.

Trời càng lúc càng lạnh. Cái lạnh đến sớm và kéo dài làm khuôn mặt lũ trẻ hốc hác, ráo hoảng, run rẩy bước chân đến trường trong sớm mai sương mù rét buốt. Nhìn nhiều đứa mặc phong phanh cái áo đã sờn cũ, mỏng tanh trông đến tội nghiệp. Có đứa ngoài giờ học phải phụ mẹ chăn dắt trâu bò ngoài đồng, nhìn hình bóng nhỏ bé, yếu ớt của chúng giữa bao la là nước, là sình lầy thấy tim mình như se lại. Con bé Bờm, thằng ku Tin mồ côi cha từ nhỏ, chiều chiều cặm cụi len từng vạt cỏ, leo từng ngọn đồi hái rau má kiếm tiền đi học mà thấy cuộc đời như tái đi.
    Cuộc sống này còn nhiều bất hạnh và nỗi đau.
    Noel đến gần. Xuống phố, nhìn khung cảnh nhộn nhịp mua sắm, nhìn nụ cười hạnh phúc của trẻ em được bố mẹ đưa đi sắm áo quần, mũ vớ làm ông già noel, thật ghen tị. Không bù cho trẻ em trên xóm núi của mình. Ngay đến một cái áo ấm, dù cũ thôi sao mà xa vời quá.

Cảm ơn CLB H.O.D và S.T.L đã tài trợ hàng trăm cái áo ấm, và những phần quà cho trẻ em quê Bi. Có ai hiểu được sự hạnh phúc, niềm sung sướng của con bé Bờm khi lần đầu tiên trong đời nó được ông già Noel tặng bánh kẹo, áo ấm, gấu bông trong dịp lễ giáng sinh cơ chứ.
    Noel năm nay lại một lần nữa lỡ hẹn với bạn bè cùng những cuộc gặp mặt vui vẻ.
    Bởi với tớ, hàng trăm nụ cười của trẻ thơ, những ánh mắt hạnh phúc của bé Bờm, ku Tin… đã là quá đủ, quá ấm áp cho một ngày Noel lạnh giá. :xinchao: :dotphao:

Ðề: Noel, với tớ vậy là đã quá ấm áp

câu chuyện thật cảm động, Noen đối với những trẻ mồ côi càng buồn vì cái không khí lạnh lẽo, những mái ấm hạnh phúc, những món quà là điều mơ ước của chúng mà không biết sẽ bao giờ thành hiện thực

Câu chuyện của bạn cảm động quá. Mình đọc xong câu chuyện này mình cảm thấy:chúng ta đang được sông trong hòa bình,tình thương gia đình,cha mẹ,bạn bè,cơm no áo ấm,như thế là quá đủ.Mình huy vọng những đứa trẻ này cũng có một màu Noel thật ấm áp:hichic:

Mỗi đóng góp dù nhỏ nhoi của mỗi chúng ta đều mang lại niềm vui sướng cho những trẻ em bất hạnh. Đừng bỏ lỡ cơ hội, hãy tận dụng cơ hội trước mắt để mang lại niềm vui, tiếng cười, ánh sáng cho những nơi còn thiếu thốn

Cùng chung tay góp sức để có môt thế giới luôn rộng ràng tiếng cười:lala::lala::lala:
    "Vì một thế giới ngày mai".các bạn hãy cùng góp sức với tigonluan nha