Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Doanh thu hàng bán không đạt chất lượng, ko được thanh toán!

Mọi người giúp e với ạ!
    Cty e có nhập một lô hàng trị giá hơn 1tỷ. Đã xuất hóa đơn cho k.hàng, nhưng khi họ kiểm định hàng hóa thì không đạt chất lượng và họ trả lại số hàng đó không được thanh toán.
    Vì là khách hàng quen biết lâu năm nên chưa đợi họ kiểm định Sếp e đã bảo xuất hóa đơn cho họ rùi.
    Hóa đơn đó xuất vào ngày 29 tháng 10 ạ.
    Cái lô hàng này của bên e ko bán được cho ai nữa. Thì bây giờ e phải xử lý thế nào với tờ hóa đơn này và số hàng này sẽ phản ảnh như thế nào trên sổ kế toán ạ.
    Theo nguyên tắc khi đã xuất hóa đơn là phải ghi nhận doanh thu. Bây giờ k.hàng ko chấp nhận lô hàng đó thì e phải làm biên bản hủy hóa đơn đi ạ. và ghi nhận lại như thế nào ạ.
    E mới vào làm nên ko lắm rõ lắm cách xử lý. Mọi người chỉ giúp e phản ảnh tình huống này và cách ghi thế nào ạ.
    Anh chị biết thì chỉ giúp e với. E đang cần gấp, cảm ơn mọi người nhiều ạ

Ðề: Doanh thu hàng bán không đạt chất lượng, ko được thanh toán!

Trích dẫn Gửi bởi Cuncon229
    Mọi người giúp e với ạ!
    Cty e có nhập một lô hàng trị giá hơn 1tỷ. Đã xuất hóa đơn cho k.hàng, nhưng khi họ kiểm định hàng hóa thì không đạt chất lượng và họ trả lại số hàng đó không được thanh toán.
    Vì là khách hàng quen biết lâu năm nên chưa đợi họ kiểm định Sếp e đã bảo xuất hóa đơn cho họ rùi.
    Hóa đơn đó xuất vào ngày 29 tháng 10 ạ.
    Cái lô hàng này của bên e ko bán được cho ai nữa. Thì bây giờ e phải xử lý thế nào với tờ hóa đơn này và số hàng này sẽ phản ảnh như thế nào trên sổ kế toán ạ.
    Theo nguyên tắc khi đã xuất hóa đơn là phải ghi nhận doanh thu. Bây giờ k.hàng ko chấp nhận lô hàng đó thì e phải làm biên bản hủy hóa đơn đi ạ. và ghi nhận lại như thế nào ạ.
    E mới vào làm nên ko lắm rõ lắm cách xử lý. Mọi người chỉ giúp e phản ảnh tình huống này và cách ghi thế nào ạ.
    Anh chị biết thì chỉ giúp e với. E đang cần gấp, cảm ơn mọi người nhiều ạ
    Bạn huỷ hoá đơn, yêu cầu bên mua hàng xuất hoá đơn trả lại hàng bán cho cty bạn.

Khi bạn bán hàng:
    N 111/112/131
    C 3331 (nếu có)
    C 511
    Đồng thời
    N 632
    C 156

Khách hàng trả lại hàng, xuất hoá đơn trả lại bạn ghi nhận:
    N 531
    N 3331 (nếu có)
    C 131
    Đồng thời:
    N 156
    C 632

Cuối kỳ kết chuyển:
    N 511
    C 531

Thân !

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Bạn huỷ hoá đơn, yêu cầu bên mua hàng xuất hoá đơn trả lại hàng bán cho cty bạn.

Khi bạn bán hàng:
    N 111/112/131
    C 3331 (nếu có)
    C 511
    Đồng thời
    N 632
    C 156

Khách hàng trả lại hàng, xuất hoá đơn trả lại bạn ghi nhận:
    N 531
    N 3331 (nếu có)
    C 131
    Đồng thời:
    N 156
    C 632

Cuối kỳ kết chuyển:
    N 511
    C 531

Thân !
    Cảm ơn bạn nhé!
    Nhưng cho mình hỏi. Cái lô hàng này của bên mình ko dùng để làm gì được nữa. VÌ nó là một dạng bột để sản xuất gạch. Giờ cũng ko thể bán cho ai được nữa.
    Vậy hàng đó mình nhập lại từ khách hàng về thì vẫn cứ ghi nhận Nợ 156 ah? Vì hàng này giờ ko có giá trị gì nữa.

Cảm ơn bạn nhé!
    Nhưng cho mình hỏi. Cái lô hàng này của bên mình ko dùng để làm gì được nữa. VÌ nó là một dạng bột để sản xuất gạch. Giờ cũng ko thể bán cho ai được nữa.
    Vậy hàng đó mình nhập lại từ khách hàng về thì vẫn cứ ghi nhận Nợ 156 ah? Vì hàng này giờ ko có giá trị gì nữa.
    Bạn nhận hàng về thì hạch toán vậy.

Khi huỷ hàng, để có cơ sở hạch toán giảm doanh thu, công ty phải có đầy đủ các thủ tục:
    - Lập Hội đồng xử lý tài sản của doanh nghiệp để thẩm định tài sản bị huỷ bỏ. Biên bản thẩm định phải kê chi tiết tên, số lượng, giá trị hàng hoá phải huỷ bỏ, nguyên nhân phải huỷ bỏ, giá trị thu hồi được do bán thanh lý, giá trị thiệt hại thực tế, giám đốc công ty ký và chịu trách nhiệm trước cơ quan thẩm quyền.
    Mức độ tổn thất thực tế của từng loại hàng tồn đọng không thu hồi được là khoản chênh lệch giữa giá trị ghi trên sổ kế toán trừ đi giá trị thu hồi do thanh lý (do người gây ra thiệt hại đền bù, do bán thanh lý hàng hoá).

Khi huỷ hàng hạch toán:
    N 1388 - Số tiền bồi thường nếu có
    N 334 - Số tiền bồi thường nếu có do nhân viên chịu trách nhiệm
    N 632 - Giá trị thất thoát của hàng hóa - số thu bồi thường theo QD xử lý
    C 156 - Tổng giá trị hàng huỷ theo giá nhập kho

Chi phí huỷ nếu có:
    N 811
    N 1331 (nếu có)
    C 111/112/131

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Bạn nhận hàng về thì hạch toán vậy.

Khi huỷ hàng, để có cơ sở hạch toán giảm doanh thu, công ty phải có đầy đủ các thủ tục:
    - Lập Hội đồng xử lý tài sản của doanh nghiệp để thẩm định tài sản bị huỷ bỏ. Biên bản thẩm định phải kê chi tiết tên, số lượng, giá trị hàng hoá phải huỷ bỏ, nguyên nhân phải huỷ bỏ, giá trị thu hồi được do bán thanh lý, giá trị thiệt hại thực tế, giám đốc công ty ký và chịu trách nhiệm trước cơ quan thẩm quyền.
    Mức độ tổn thất thực tế của từng loại hàng tồn đọng không thu hồi được là khoản chênh lệch giữa giá trị ghi trên sổ kế toán trừ đi giá trị thu hồi do thanh lý (do người gây ra thiệt hại đền bù, do bán thanh lý hàng hoá).

Khi huỷ hàng hạch toán:
    N 1388 - Số tiền bồi thường nếu có
    N 334 - Số tiền bồi thường nếu có do nhân viên chịu trách nhiệm
    N 632 - Giá trị thất thoát của hàng hóa - số thu bồi thường theo QD xử lý
    C 156 - Tổng giá trị hàng huỷ theo giá nhập kho

Chi phí huỷ nếu có:
    N 811
    N 1331 (nếu có)
    C 111/112/131
    Hic! Cho mình hỏi thêm một chút nữa. Là cái trường hợp của bên mình nó rắc rối như thế này:
    Bên mình cty A nhập lô hàng này bán cho Cty B. Xuất hóa đơn cho Cty B vào ngày 29.
    Cty B lại bán lô hàng này cho Cty C. và Cty B xuất hóa đơn cho Cty C vào ngày 31/10.
    Cty C kiểm định hàng hóa bị ko đúng chất lượng nên trả lại ko thanh toán. Nên cty B cũng trả lại bên mình và ko thanh toán.
    Vậy mình hủy hóa đơn này cùng ngày 31 tháng 10 khi phát hiện được chứ? Phản ánh cái hóa đơn này trên cùng tờ khai thuế T10 như thế nào vậy bạn?
    Giúp mình nhé, cảm ơn rất nhiều.

Hic! Cho mình hỏi thêm một chút nữa. Là cái trường hợp của bên mình nó rắc rối như thế này:
    Bên mình cty A nhập lô hàng này bán cho Cty B. Xuất hóa đơn cho Cty B vào ngày 29.
    Cty B lại bán lô hàng này cho Cty C. và Cty B xuất hóa đơn cho Cty C vào ngày 31/10.
    Cty C kiểm định hàng hóa bị ko đúng chất lượng nên trả lại ko thanh toán. Nên cty B cũng trả lại bên mình và ko thanh toán.
    Vậy mình hủy hóa đơn này cùng ngày 31 tháng 10 khi phát hiện được chứ? Phản ánh cái hóa đơn này trên cùng tờ khai thuế T10 như thế nào vậy bạn?
    Giúp mình nhé, cảm ơn rất nhiều.
    Hoá đơn huỷ khi nào cũng được, miễn là sau ngày phát hành hoá đơn đó, nhưng bên B trả lại hàng cho cty bạn thì bạn phải yêu cầu họ xuất hoá đơn trả lại hàng tương ứng với số hàng họ đã trả lại làm căn cứ để Huỷ hoá đơn. Còn chuyện thanh toán thì họ không lấy hàng nữa thì họ không thanh toán là đúng rồi.

Hoá đơn Huỷ khi chưa hết hạn kê khai thuế của tháng phát sinh nghiệp vụ đó thì bạn không kê khai hoá đơn này là xong thôi bạn ạh.
    Chúc bạn thành công!