Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Sửa đổi chế độ kế toán doanh nghiệp

Theo dự thảo hướng dẫn sửa đổi chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo quyết định 15 của Bộ tài chính thì Quỹ khen thưởng, phúc lợi có số hiệu tài khoản là 431 được chuyển thành số hiệu 353. Có nghĩa là chuyển một tài khoản thuộc nhóm Vốn chủ sở hữu thành tài khoản nhóm Nợ phải trả.
    Mình không hiểu rõ cho lắm về việc chuyển đổi này. Các anh chị có thể giải thích dùm em được không? Cám ơn rất nhiều.:think:

Ðề: Sửa đổi chế độ kế toán doanh nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi ngocthovcef
    Theo dự thảo hướng dẫn sửa đổi chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo quyết định 15 của Bộ tài chính thì Quỹ khen thưởng, phúc lợi có số hiệu tài khoản là 431 được chuyển thành số hiệu 353. Có nghĩa là chuyển một tài khoản thuộc nhóm Vốn chủ sở hữu thành tài khoản nhóm Nợ phải trả.
    Mình không hiểu rõ cho lắm về việc chuyển đổi này. Các anh chị có thể giải thích dùm em được không? Cám ơn rất nhiều.:think:
    cái này bạn xem ở đâu vậy? cho tớ địa chỉ tớ đọc được không? tìm trên google không có.....:chetne:

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    cái này bạn xem ở đâu vậy? cho tớ địa chỉ tớ đọc được không? tìm trên google không có.....:chetne:
    Vào đây có này em:
    http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=4851&ItemID=60127

Sửa như vậy là hợp lý thôi. Qũy này dùng để chi trả khen thưởng, phúc lợi cho người lao động, do vậy nó thuộc về quyền của người lao động chứ không phải chủ sở hữu.

Trước đây ở Việt Nam hầu hết các DN là DNNN, ở đó người lao động được coi là chủ DN. Tuy nhiên tư duy này thay đổi rồi.

Trích dẫn Gửi bởi Hientn
    Sửa như vậy là hợp lý thôi. Qũy này dùng để chi trả khen thưởng, phúc lợi cho người lao động, do vậy nó thuộc về quyền của người lao động chứ không phải chủ sở hữu.

Trước đây ở Việt Nam hầu hết các DN là DNNN, ở đó người lao động được coi là chủ DN. Tuy nhiên tư duy này thay đổi rồi.
    Em có 2 điểm thắc mắc bác thể giải thích được không?
    1. Bình thường thì trình bày trên Báo cáo, Chỉ tiêu Quỹ khen thưởng phúc lợi, được trình bày ở mục II.Nguồn kinh phí và quỹ khác thuộc phần B.Vốn chủ sở hữu chứ ko được trình bày ở mục I.Vốn chủ sở hữu. Vấn đề này được hiểu thế nào?
    2. Chỉ tiêu Quỹ khác thuộc VCSH, lấy từ số dư TK418. Mà nội dụng của nó là quỹ thưởng cho Ban điều hành Cty... Quỹ này thì lại được trình bày ở mục I.Vồn chủ sở hữu. Vấn đề này cũng được hiểu thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi Thích Đủ Thứ
    Em có 2 điểm thắc mắc bác thể giải thích được không?
    1. Bình thường thì trình bày trên Báo cáo, Chỉ tiêu Quỹ khen thưởng phúc lợi, được trình bày ở mục II.Nguồn kinh phí và quỹ khác thuộc phần B.Vốn chủ sở hữu chứ ko được trình bày ở mục I.Vốn chủ sở hữu. Vấn đề này được hiểu thế nào?
    Khi sửa tài khoản phản ánh quỹ khen thưởng phúc lợi từ loại IV (Vốn chủ sở hữu) sang loại 3 (Nợ phải trả) thì sẽ sửa cả phần trình bày báo cáo của chỉ tiêu này. Theo mình khi ban hành QĐ 15 do chưa ngã ngũ về quỹ này nên tạm coi nó thụôc về Nguồn kinh phí và quỹ khác, như là một phần của Nguồn vốn chủ sở hữu.

2. Chỉ tiêu Quỹ khác thuộc VCSH, lấy từ số dư TK418. Mà nội dụng của nó là quỹ thưởng cho Ban điều hành Cty... Quỹ này thì lại được trình bày ở mục I.Vồn chủ sở hữu. Vấn đề này cũng được hiểu thế nào?
    Quỹ thưởng Ban điều hành công ty chỉ có ở các DN nhả nước. Ban điều hành công ty là đại diện chủ sở hữu nhà nước trong DNNN nên quỹ này thuộc về chủ sở hữu.

Đó là ngu kiến của mình suy luận thôi. Không biết các bác khác có cao kiến gì không? Cái này chắc phải hỏi mấy bác ở Vụ chế độ Kế toán và kiểm toán, vì các bác ấy ban hành nên các bác ấy có lập luận của mình về các vấn đề này.

Không phải dự thảo mà vấn đề này được áp dụng từ 01/01/2010 bạn à, Việc chuyển đổi này là việc của Bộ tài chính, họ quy định thế nào thì ta cứ thế mà theo, cũng như việc sở giao thông công chính họ cắm biển đường 1 chiều thôi hoặc quyết định thuế suất GTGT mặt hàng A từ 5% thành 15%.
    Theo mình thì đâu cần phải nắm rõ việc chuyển đổi này vì có nắm được đi chăng nữa thi ta đâu làm khác được.
    Bản chất của việc chuyển đổi này được áp dụng theo kiểu "Con gà có trước hay quả trứng có trước" thôi bạn à.
    Chúc bạn khoẻ !

các chị ơi cho em hỏi có phải phần hao mòm tài sản cố định thay đổi không ( cách tính ý)

Em đọc thông tư 244/2009 của Bộ tài chính, ban hành ngày 31/12/2009 về sửa đổi bổ sung, tài khoản kế toán DN