Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

anh chị giúp em với ạ :(( gấp lắm rồi ạ

em muốn hỏi về cách hạch toán của tài khoản 131 dư có và 131 dư nợ, 331 dư có và 331 dư nợ
    khi mở sơ đồ chữ t thi mở chi tiết cho từng tài khoản dư nợ và dư có,vậy khi nào thì phản ánh số phát sinh vào 131 dư có hay 131 dư nợ, 331 dư có hay 331 dư nợ ạ :-((
    rất mong mọi người góp ý kiến!

ðề: anh chị giúp em với ạ :-(( gấp lắm rồi ạ

tk 131 và 331 là tài khoản lưỡng tính , khi phát sinh bên nợ hay ben có thì đều được, câu hỏi bạn ko rõ nên ko thể giúp nhiu

Trích dẫn Gửi bởi phamkhanhlin
    em muốn hỏi về cách hạch toán của tài khoản 131 dư có và 131 dư nợ, 331 dư có và 331 dư nợ
    khi mở sơ đồ chữ t thi mở chi tiết cho từng tài khoản dư nợ và dư có,vậy khi nào thì phản ánh số phát sinh vào 131 dư có hay 131 dư nợ, 331 dư có hay 331 dư nợ ạ :-((

đối với tk 131 - số dư bên nợ là số tiền còn phải thu của khách hàng . còn số dư bên có là số tiền khách hàng đặt cọc mua hàng hoặc số tiền khách hàng trả thừa.
    đối với tk 331- số dư bên nợ là số tiền đặt cọc hoặc trả thừa nhà cung cấp , số dư bên có là số tiền còn phải trả nhà cung cấp.

ví dụ cụ thể là vay ngắn hạn ngân hàng để trả nợ người bán hàng 150000
    bình thường sẽ định khoản là:
    nợ 331: 150000
    có 311: 150000
    khi viết vào sơ đồ chữ t thì 150000 sẽ ghi vào bên nợ. nhưng điều em thắc mắc là khi đề bài cho số dư đầu kì tk 331 dư nợ và số dư đầu kì tk 331 dư có thì có phải là em phải viết 2 sơ đồ chữ t là 331 dư nợ và 331 dư có phải không ạ? khi đó thì nợ 331 ở ví dụ trên em phải viết vào tài khoản 331 dư nợ hay 331 dư có ạ?

Trích dẫn Gửi bởi phamkhanhlin
    đây là 2 loại tk lưỡng tính mà
    131: phải thu của khách hàng
    ps có: khi khách hàng trả tiền
    ps nợ: khi khách hàng nợ tiền hàng
    => dư nợ khi cuối kỳ số tiền hàng nợ của khách cao hơn số tiền đã thực trả (tức là họ nợ mình nhìu, kiểu gối đầu í) và ngược lại với dư có (dư có khi mà họ trả dư tiền để kỳ sau cứ thể bê hàng về thui)

331: phải trả cho nhà cc
    ps nợ: khi thanh toán tiền hàng cho nhà cc
    ps có: khi mình chưa thành toán tiền, mua chịu đó bạn
    => dư nợ cuối kỳ khi số tiền thanh toán > số tiền hàng hóa thực mua (tức là mình có thể trả trước để sau này lấy hàng sau) và ngược lại đối với dư có

chúc bạn học và làm việc tốt nè!