Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Giúp em thuế gtgt với mọi người ơi

khi doanh nghiệp xuất bán một lô hàng a kèm hóa đơn gtgt có số t\ghi tiền bán hàng là 96.000.000.khác hàng đã thanh tóan bằng chuyển khoản sau khi trừ đi tiền đặt cọc 30.000.000đ .vậy số thuế gtgt đầu vào được khấu trừ ở đây là bao nhiêu ạ ? 30.000.000 thanh toán bằng tiền dặt cọc vây có đ2ược khấu trừ thuế không
    và câu thứ 2 là khi mà doanh nghiệp mua 1000sp hàng về nhập kho phát hiện thiếu 100sp ậy có giảm số thuế vat đầu vào được khấu trừ không ạ .em muốn hỏi vì ở đây là nhập kho mới phát hiện thiếu ạ

ðề: giúp em thuế gtgt với mọi người ơi

tiền đặt cọc = tiềm mặt mà không chuyển khoản thì không được khấu trừ gtgt đâu bạn ah.
    còn kiểm kê thiếu sp thì chẳng liên quan gì đến gtgt khấu trừ cả, nếu lô hàng đó có hóa đơn thì khai như hóa đơn. trường hợp phát hiện thiếu thì yêu cầu bên bán trả bù hoặc mình tự chịu thì hạch toán kiêm kê kho phát hiện thiếu còn gtgt khấu trừ thì cứ căn cứ vào hóa đơn mua bán mà kê khai.
    ý kiến là vậy mong anh chị chia sẻ thêm

em cảm ơn nhiều a
    nhưng anh (chị ) ơi ở thông tư 06 có nói ở phần nguyên tác khấu trư thuế gtgt nói răng
    .......... số thuế gtgt đầu vào của sô lượng hàng hóa hao hụt vượt định mức không được khấu trừ hoàn thuế nak .anh (chị )
    giả thích giùm em với

cái định mức đó bạn phải lập bảng định mức hao hụt nvl hh rùi đăng ký với thuế thì phải, nếu hao hụt trong định mức bạn không phải điều chỉnh thuế đkt, còn vượt định mức thì bạn phải điều chỉnh giá trị hh và thuế

anh chị ai biết giúp em với hic

---------- post added at 10:06 ---------- previous post was at 10:05 ----------

ở bài này chỉ nói hao hụt 100 sp và cho hao hụt dịnh mức 0% ạ

---------- post added at 10:12 ---------- previous post was at 10:06 ----------

cho em hỏi câu này luôn ạ
    khi doanh nghiệp nk 1500 lít rựou 45 đọ để sx 950000 sp a (chịu thuế ttđb ) sau đó có nghiệp vụ xuất khẩu trực tiếp 200000 sp a ,trên đường vận chuyển tới cảng làm thủ tục hải quan bị hư hỏng 70sp đã được xác nhận .cho em hỏi trong trường hợp này có tính thuế xk số sp còn lại không ạ và có được trừ vào khoản thuế phải nộp ở khâu nk không ạ .và nếu được trừ thì trừ tương ứng với 200000 sp hay là trừ đi (200000-70) sản phảm bị hỏng ạ

ợ nếu là bài tập thì mình nghĩ bạn cư đk
    mua về nhập kho
    n156:
    n133:
    c331:
    phát hiện thiếu, ko liên qua j đến thuế cả
    n 138:
    c 156:

---------- post added at 11:44 ---------- previous post was at 11:42 ----------

nếu thiếu không tìm ra nguyên nhân cho vào 811