Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Kế Toán TSCĐ - Giúp mình định khoản nghiệp vụ này với (._.)~

doanh nghiệp đầu tư xây dựng nhà kho theo phương thức giao thầu, dự toán giao cho đơn vị lắp đặt là 1200 trđ, thuế gtgt 120 trđ. doanh nghiệp đã hoàn tất thủ tục nghiệm thu công trình và dùng tiền vay dài hạn ngân hàng để thanh toáncho đơn vị xây lắp 1320 trđ. doanh nghiệp đã chi tiền gửi ngân hàng trả lãi vay để xây dựng nhà kho trên là 20 trđ

ðề: kế toán tscđ - giúp mình định khoản nghiệp vụ này với (._.)~

Trích dẫn Gửi bởi youngblack
    doanh nghiệp đầu tư xây dựng nhà kho theo phương thức giao thầu, dự toán giao cho đơn vị lắp đặt là 1200 trđ, thuế gtgt 120 trđ. doanh nghiệp đã hoàn tất thủ tục nghiệm thu công trình và dùng tiền vay dài hạn ngân hàng để thanh toáncho đơn vị xây lắp 1320 trđ. doanh nghiệp đã chi tiền gửi ngân hàng trả lãi vay để xây dựng nhà kho trên là 20 trđ
    n 211=1200tr
    n 133=120tr
    c 341= 1320tr
    -
    n 635=20tr
    c 112=20tr

1. tscđ hình thành:
    nợ tk 211 = 1200 tr
    nợ tk 133 = 120 tr
    có tk 331 = 1320 tr
    2. khi trả tiền nhà thầu:
    nợ tk 331 = 1.320 tr
    có tk 112 = 1.320 tr
    3. vay ngân hàng:
    nợ tk 111,112 = 1.320
    có tk 341 = 1.320
    4. trả lãi ngân hàng:
    nợ tk 635 = 20
    có tk 112 = 20

Trích dẫn Gửi bởi tara.91
    theo mình, nghiệp vụ vay ngân hàng phải được định khoản trước nghiệp vụ trả tiền cho nhà thầu, bởi vì bạn dùng tiền vay ngân hàng dài hạn để trả tiền nhà thầu chứ không phải trả tiền nhà thầu rồi mới đi vay.
    cụ thể định khoản như sau:
    1. tscđ hình thành:
    nợ tk 211 = 1200 tr
    nợ tk 133 = 120 tr
    có tk 331 = 1320 tr
    2. vay ngân hàng:
    nợ tk 111,112 = 1.320
    có tk 341 = 1.320
    3. khi trả tiền nhà thầu:
    nợ tk 331 = 1.320 tr
    có tk 112 = 1.320 tr
    4. trả lãi ngân hàng:
    nợ tk 635 = 20
    có tk 112 = 20
    bạn chú ý . đây là dùng tiền vay dài hạn trả tiền cho nhà công cung cấp. có nghĩa là tiền vay về ko nhập quỹ tiền mặt ( ko ps n 111) mà vay rồi dùng tiền đó trả nợ luôn ,nên ko phải qua 111 làm j để phải theo dõi tk 111 rồi lại lập phiếu chi để xuất tiền ,( có nghĩa dn đã vay trước nhưng ko nhập quỹ tiền mặt mà mangtieemnf đó trả luôn khi mua hàng vì vậy sẽ ko có tk 111, 331 ) vậy chie ghi tăng 341 và ghi tăng tài sản , trường hợp này là quan hệ đối ứng tài sản tăng nguồn vốn tăng . nếu đề bài cho là " dùng tiền mặt do vay dài hạn trả cho nhà cung cấp " thì mới qua tk 111. còn ko thì thôi

như trên mình thấy chủ thớt có nêu chi phí lãi vay 20tr là để xây dựng tscđ đó thì cp này sẽ đươc tính vào giá trị tài sản chứ sao lại ghi nhận vào 635 nhỉ.

Trích dẫn Gửi bởi atg_gt
    như trên mình thấy chủ thớt có nêu chi phí lãi vay 20tr là để xây dựng tscđ đó thì cp này sẽ đươc tính vào giá trị tài sản chứ sao lại ghi nhận vào 635 nhỉ.
    cái nay là trả lãi vay mà bạn
    chắc bạn chưa đọc kỹ " doanh nghiệp đã chi tiền gửi ngân hàng trả lãi vay để xây dựng nhà kho trên là 20 trđ"

Trích dẫn Gửi bởi atg_gt
    ok! ở đây có 2 trường hợp
    -nếu lãi vay trả trong thời gian xây dựng thì tính vào nguyên giá
    - còn nếu phát sinh sau thì tính vào 635
    vì vay tiền để xây dựng nhà kho .nhưng lãi là tính theo tháng và vay là vay dài hạn, vậy khi công trình quyết toán khoản vay chưa đáo hạn , nhưng theo suy đoán đây là khoản lãi trả trong thời gian chưa quyết toán vầy sẽ + vào 211 , vì khoản vay dài hạn thực hiện trước ngày quyết toán
    vậy có thể đk là
    n 211=20tr
    c 112=20tr

Trích dẫn Gửi bởi tdkt24
    ok! ở đây có 2 trường hợp
    -nếu lãi vay trả trong thời gian xây dựng thì tính vào nguyên giá
    - còn nếu phát sinh sau thì tính vào 635
    vì vay tiền để xây dựng nhà kho .nhưng lãi là tính theo tháng và vay là vay dài hạn, vậy khi công trình quyết toán khoản vay chưa đáo hạn , nhưng theo suy đoán đây là khoản lãi trả trong thời gian chưa quyết toán vầy sẽ + vào 211 , vì khoản vay dài hạn thực hiện trước ngày quyết toán
    vậy có thể đk là
    n 211=20tr
    c 112=20tr
    cái này là về vốn hoá chị phí lãi vay ạ?nhưng mà cái này ở đây e chưa rõ lắm.a chị có thể nói rõ hơn k ạ?em cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi ht lyly
    cái này là về vốn hoá chị phí lãi vay ạ?nhưng mà cái này ở đây e chưa rõ lắm.a chị có thể nói rõ hơn k ạ?em cảm ơn
    "nguyên giá tscđ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác." vậy nếu khoản lãi vay 20tr này trả trước thời gian công trình đc quyết toán thì đc tính vào 211 , những tháng sau tính vào 635. ở đây là bài tập lý thuyết vậy với kiểu này thì khoản lãi này trả trong trước khi dn trả tiền cho nhà cung cấp , và công trình đc quyết toán

Trích dẫn Gửi bởi ht lyly
    cái nay là trả lãi vay mà bạn
    chắc bạn chưa đọc kỹ " doanh nghiệp đã chi tiền gửi ngân hàng trả lãi vay để xây dựng nhà kho trên là 20 trđ"
    như bạn nói rồi đó, nếu là vậy thì nó phải cộng với nguyên giá.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối