Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

ðề: mọi người cho e hỏi xíu ạ

Trích dẫn Gửi bởi tranduck7tc
    công ty e viết hóa đơn bình thường thì nhân giá 100.000/1 m3 đá. nhưng khách hàng viết hóa đơn muốn viết với giá 125.000/ 1 m3 thì có những cách j để làm kế toán dk ạ.cảm ơn mọi người nhiều ạ
    ý của bạn là sao? k hiểu, nói rõ tí đi.

ý mình là nếu như viết tăng giá thế này thì sẽ có lợi nhuận thì bị tính thuế tndn.giờ mình phải mua hóa đơn phí vận chuyển hay j đó nữa ấy

giá bán bt của bạn 100.000đ bây giờ tăng thành 125.000 thì có 3pa:
    t1: bạn xuất đúng giá công ty và k làm theo yc của dn kia ( kệ họ )
    t2: bạn xuất giá 125.000 nhưng yêu cầu bên kia chịu thêm thuế gtgt, thuế tndn của số chênh lệch 25.000đ/1m3
    t3: bạn xuất giá 125.000 nhưng yêu cầu bên kia chịu tiền mua hóa đơn đầu vào để hợp thức hóa số chênh lệch như: tiền bốc vác, tiền vận chuyển...

theo em nghĩ, anh chị không thể làm theo phương án 1 ( nếu làm vậy khách hàng này sẽ không bao h mua hàng của anh chị nữa) phương án 2 không ổn, khi khách hàng đã muốn viết hóa đơn cảo lên là họ muốn chiếm khoản chênh lệch đó, nếu bây h chị đòi người đó trả phần thuế tndn thì người đó sẽ không làm còn hơn ( vùa mất công, vừa mất tiền nộp thuế gtgt cho giá chênh lệch, chẳng được lợi lộc gì, mà lại đễ bị chủ công ty phát hiện)
    theo em nghĩ vấn viết hoán đơn cho khách hàng, thu thêm tiên thuế gtgt chênh lêch. em cũng không hiểu sẽ sử lý thuế tndn như thế nào nữa, anh chị giải thích giúp em với nha @@

cty của mình đã lựa chọn phương án là lấy thêm tiền thuế tndn. nhưng giờ muốn hợp thức hóa nó.mục đích cuối cùng của mình là cái bạn bảo mua hóa đơn đầu vào ấy.thank phượng lương nhiều nhé

viết hóa đơn chênh lên so với giá trị thực tế, thì đương nhiên là phải lấy thêm
    tiền thuế gtgt và thuế tndn rồi, không thì khoản chênh lệch đó ai chịu?
    thực tế là khoản tiền chênh lệch đó doanh nghiệp mình đâu có nhận được
    tiền đó đâu. bên mua trả tiền thuế gtgt và thuế tndn phần chênh đó rồi
    họ vẫn có lời mà bạn, đương nhiên là họ sẽ chấp nhận, một bài toán đơn
    giản thôi mà

dankeboy nói đúng. phương án thu tiền vat và thuế tndn là hợp lí nhất. đa số cty đều làm vậychir có điều la mõi cty thu tiền vat bao nhiêu thui. 15%.20%,30%.35%

không có gì! mình nghĩ đấy là cách vẹn cả đôi

Trích dẫn Gửi bởi tranduck7tc
    cty của mình đã lựa chọn phương án là lấy thêm tiền thuế tndn. nhưng giờ muốn hợp thức hóa nó.mục đích cuối cùng của mình là cái bạn bảo mua hóa đơn đầu vào ấy.thank phượng lương nhiều nhé