Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

ai đi làm kế toán rồi cho em hỏi ý kiến chút

ðề: ai đi làm kế toán rồi cho em hỏi ý kiến chút

thật tình là không hiểu bạn muốn hỏi gì.

lý thuyết học và đi làm cũng khác nhau nhiều lắm

tương đối giống nhau, chỉ khác là thực tế thì phải vận dụng nhiều hơn là lý thuyết, thực tế cũng phải dựa theo nguyên tắc kế toán, và vô số điều bạn phải làm mới biết.

Trích dẫn Gửi bởi duongpv.fast
    lý thuyết học và đi làm cũng khác nhau nhiều lắm
    khác là khác thế nào nhỉ, tôi thấy chẳng có gì khác cả. có chăng là do những cái ta được học lại không phải là những cái cần để làm kế toán hoặc giả ta không được hướng dẫn cụ thể để làm được kế toán từ những cái ta được học.

giữa lý thuyết và thực hành có gì khác nhau

theo bạn là khác nhiều đấy đúng không.
    - một bài tập thầy cô giao cho bạn có xẩy ra rất nhiều trường hợp khác nhau và mình tin rằng cái bạn được hướng dẫn để sử lý những tình huống đó cũng đơn giản là vài cái định khoản thôi đúng không.
    - trong thực tế đi làm của bạn mình giả sử nếu bạn gặp một trong số những trường hợp ấy bạn làm như thế nào. hay là bạn lại bỏ cái định khoản liên quan đó đi rồi chạy lên cơ quan thuế viết một bảng tường trình nêu đầu đuôi sự việc ra là xong đúng vậy không bạn.
    - chương trình đào tạo của bộ là muốn đào tạo sinh viên làm một kế toán tổng hợp chứ không phải làm kế toán bộ phận. nên số lượng kiến thức đương nhiên là phải nhiều rồi. nếu bạn chỉ đơn giản làm một người kế toán bán hàng mình tin bạn không cần đi học mà chỉ cần có ai đó hướng dẫn bạn mấy hôm là bạn làm được.

Trích dẫn Gửi bởi mì xào
    khác rất nhiều đấy chứ .......
    ngồi trên ghế nhà trường
    thầy cô chỉ dạy về định khoản, cắm đầu giải những bài tập....
    không biết mặt mũi mô tê chứng từ là j cả ....không biết thực tế vòng quay chứng từ của cty nó chạy làm sao ....
    khi đi làm toàn bộ tất cả đều là giấy tờ thủ tục, quy định, ....
    một kế toán tổng hợp, ktt mới sử dụng toàn bộ kiến thức đã học.
    còn làm kt viên thì chỉ dùng 1 phần rất nhỏ.
    khi đi học tất cả chỉ là nền tảng, cái nền đúc thôi, ko hình dung được cv nó thế nào, 1 phần âu là vì chương trình đào tạo thiếu thực tế....
    với lại đặc thù của kế toán là kinh nghiệm quan trọng hơn bằng cấp mà ...ko nhưng những ngành như y, xây dựng...mấy ngành đó học sao làm vậy...ngành của mình đâu có thế đâu...!! thực tế nó nhìu điều khác với lý thuyết...

Trích dẫn Gửi bởi hungnd1087
    mình không phải được học ở trường tốt hay không tốt chỉ có điều sau khi mình học xong và đi làm thì mình cũng được chị kế toán cũ ở đó hướng dẫn lại. tuy nhiên các công việc mình làm theo đúng nguyên tắc thì không có gì khó cả. mà mình không nhớ là mình có học sâu về xnk ko nên nếu ở cty bạn cách làm khác với những ji` bạn hay mình được học thì mình ko thể chia sẻ được. những kiến thức mà mình còn nhớ được sau khi ra trường nếu làm cho một công ty vừa và nhỏ thì không đến nỗi là không biết gì.
    cái nữa trong quá trình mình học và sau khi mình làm việc thì vấn đề áp dụng vào thực tế không quá phức tạp. chắc do bạn làm tại công ty có nhiều hoạt động diễn ra nên bạn mới thấy khác thôi
    vấn đề nói ở đây là đi học và đi làm có khác nhau hay không?
    nếu bạn không có ai chỉ dẫn thì có lẽ bạn sẽ thấy khác như mình.

Trích dẫn Gửi bởi hungnd1087
    tại bạn làm ở công ty lớn lên thấy vất vả thui. hi
    bạn nghĩ cty lớn sẽ tuyển nhân viên khôgn có kinh nghiệm à ?
    mình ko có kinh nghiệm j cả.

học trên là một phần mình di lam la de bo sung thêm kiến thức thức thục tế chu no chag khac nhau j ca chag wa m chua hk hêt nên nhưng phần mình k biết thì bảo khác

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối