Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Nhờ các bạn giải dùm mình bài tập Kế toán Quản trị này với!

đề bài:

doanh nghiệp z hoạt động sản xuất 2 mặt hàng m & n, nộp thuế gtgt theo phương pháp khấu trừ. theo tài liệu trong năm x của dn như sau:

stt chỉ tiêu............................................. ....dn...............m......................n

1. đơn giá bán ......................(đ/sp)..................................500.......... .......600
    2. thuế xk. ..........................(đ/sp).. .................................................. ....12
    3. thuế gtgt đầu ra ..............(đ/sp ..................................40.............. ..........
    4. chi phí nvl trực tiếp ...........(đ/sp) ...............................160................ ....210
    5. chi phí nhân công trực tiếp...(đ/sp)................................140............ .......188
    6. biến phí sản xuất chung...... (đ/sp).................................142........... ..........91
    7. hoa hồng bán hàng............ (đ/sp).....................................8......... ............9
    8. tổng định phí sx ................ (đ)............ 180,000.........80,000.............100,000
    9. tổng định phí bán hàng ....... (đ).............. 90,000 .......30,000...............60,000
    10. định phí qldn......................(đ)............ 70,000........ 20,000..............50,000
    11. sản lượng tiêu thụ................(đ)......................... ......3,000............... 4,000

yêu cầu:
    1/ lập báo cáo các bộ phận theo phương pháp trực tiếp của từng mặt hàng và toàn doanh nghiệp.
    2/ do điều kiện sản xuất, vốn hạn chế, công ty chỉ có khả năng sản xuất và tiêu thụ 1 trong 2 mặt hàng với mức tăng doanh thu 300.000 đ. anh / chị phân tích và cho quyết định tăng doanh thu đối với mặt hàng nào thì có lợi.
    3/ nếu cùng tăng doanh thu cả 2 mặt hàng lên 20%, theo anh(chị) tốc độ tăng lợi nhuận của sản phẩm nào nhanh hơn, lý giải, chứng minh

nhờ các bạn giải giúp mình bài tập trên với! thứ 4 ngày 12/12/2012 này mình phải nộp bài rồi mà cho đến jờ vẫn ngồi cắn bút!

cám ơn các bạn trước rất nhìu!!!

(các bạn bít câu nào chỉ mình trước cũng được, ko dám đòi hỏi đâu)

view attachment 13077

ðề: nhờ các bạn giải dùm mình bài tập kế toán quản trị này với!

3.mình hồi trc học không gặp bài nào có thuế vat đầu ra hay nhập khẩu hết mình nghĩ những chi phí này không liên quan tới nó.nên mình sẽ lập bảng dưới đây là cách làm còn số liệu thì bạn tính toán lại nhé

view attachment 13078

2.sau đó dựa vào tỷ lệ số dư đảm phí của từng mặt hàng thì cho ta thấy được đối với việc tăng 100 đồng doanh thu đối với sản phẩm m thì lợi nhuận sẽ tăng thêm 10 đồng, còn cứ 100 đồng doanh thu tăng lên đối với mặt hàng n thì lợi nhuận sẽ tăng lên 17 đồng .
    vậy nếu do điều kiện sản xuất, vốn hạn chế, công ty chỉ có khả năng sản xuất và tiêu thụ 1 trong 2 mặt hàng với mức tăng doanh thu 300.000 đ. thì việc tăng doanh thu đối với mặt hàng n là có lợi hơn vì mức tăng lợi nhuận tương ứng lớn hơn việc tăng doanh thu đối với mặt hàng m.
    3.nếu cùng tăng doanh thu cả 2 mặt hàng lên 20%. thì tốc độ tăng lợi nhuận của sản phẩm n sẽ nhanh hơn
    vì : tỷ lệ số dư đảm phí của sp.m 10% & n là 17%
    vậy khi đồng thời tăng doanh thu mỗi mặt hàng 20% thì lợi nhuận sẽ tăng tương ướng là
    sp.m 10%*20% & sp.n 17%*20%
    các bác xem có đúng lun sửa jum nhé .

ðề: nhờ các bạn giải dùm mình bài tập kế toán quản trị này với!

theo mình thi thuế suất đó mình đưa vào biến phí.(đơn vị tính đ/sp thì đưa vào biến phí còn đ/tháng thì đưa vào đinh phí)