Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

CẦN SỰ GIÚP ĐỠ. anh chị nào biết thì chỉ cho em biết với ah!

:sorrynha:chả là tối nay em có đi ôn thi để thi liên thông, cô giáo có nói tới phần ngoại tệ thì nói hơi nhanh nên mình không kịp ghi lại. cô giáo có nói cách để mình lúc nào thì giá trị theo giá thự tế, lúc nào thì ghi theo giá ghi sổ và xuất quỹ ngoại tệ, đại loại như:
    - tỷ giá giao dịch thực tế, thì ghi cho nợ của những tài khoản nào và có cho những tài khoản nào.
    - tỷ giá ghi sổ thì ghi cho nợ của những tài khoản nào và có cho những tài khoản nào.
    - tỷ giá xuất quỹ ngoại tệ thì ghi cho nợ của những tài khoản nào và có cho những tài khoản nào.
    nếu anh chị nào biết phần này thì chỉ cho em biết với ạ. em vô cùng biết ơn.

ðề: cần sự giúp đỡ. anh chị nào biết thì chỉ cho em biết với ah!

thông thường thì:

tỷ giá giao dịch thực tế,
    các tk : doanh thu, chi phí, vt-hh , tscd
    bên nợ các tk tiền ngoại tệ (1112,1122,1132), nợ phải thu ( 131,138,141....), bên có tk phải trả ( 331,311,341...)

tỷ giá ghi sổ
    bên có tk tiền ngoại tệ ( 1112,1122,1132
    bên có tk nợ phải thu , có tk nợ phải trả

tỷ giá xuất quỹ ngoại tệ
    tỷ giá dùng lúc xuất ngoại tệ có thể tính fifo,lifo,bq gia quyền.. ở các nghiệp vụ chi tiền ngoại tệ.

ðề: cần sự giúp đỡ. anh chị nào biết thì chỉ cho em biết với ah!

Trích dẫn Gửi bởi thacsangorg
    thông thường thì:

các tk : doanh thu, chi phí, vt-hh , tscd
    bên nợ các tk tiền ngoại tệ (1112,1122,1132), nợ phải thu ( 131,138,141....), bên có tk phải trả ( 331,311,341...)

bên có tk tiền ngoại tệ ( 1112,1122,1132
    bên có tk nợ phải thu , có tk nợ phải trả

tỷ giá dùng lúc xuất ngoại tệ có thể tính fifo,lifo,bq gia quyền.. ở các nghiệp vụ chi tiền ngoại tệ.
    chỗ này hôm qua cô giáo nói hay nhanh nên em không ghi chep kip, thanks anh chị nha.