Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30
    ðề: thuế gtgt hàng nhập khẩu lấy theo giá nhập hay nguyên giá ( giá gồm luôn phí vc về) + thuế nk ..

vậy còn phần lấy từ quỹ đầu tư xây dựng cơ bản em đinh khoản số tiền vậy có đúng không ạ?

ðề: thuế gtgt hàng nhập khẩu lấy theo giá nhập hay nguyên giá ( giá gồm luôn phí vc về) + thuế nk ..

vậy còn phần lấy từ quỹ đầu tư xây dựng cơ bản em đinh khoản số tiền vậy có đúng không ạ?
    mình chưa tính nên ko biết nhug bạn tính vài 211 bao nhiêu thì lấy từ quỹ đầu tư xây dựng cơ bản bấy nhiêu.

ủa nhớ cô bảo hàng khi nhập khẩu thì lúc mua về đâu có tính thêm thuế gtgt đâu ?

còn khi bán cho người khác thì không biết

có gì sai kiến thức giúp mình chỉnh

Trích dẫn Gửi bởi meocon173
    1, nợ 211 180.000 + 180.000*40% +5000 = 257.000
    có 3333 180.000*40% = 72000
    có 331 180.000
    có 111 5.000
    2, nợ 133 25.200
    có 33312 25.200
    3, nợ 33312 25.200
    nợ 3333 72.000
    nợ 331 180.000
    có 112 257.000
    4, nợ 441 257.000
    có 411 257.000
    -> nv3 là theo ý của mình @@
    bạn này định khoản tương tự mình nhưng do + cái 112 sai nên đáp số khác thôi ! cám ơn nhiều

Trích dẫn Gửi bởi thanhde2011
    tại vì đây là pp trực tiếp cho nên tiền hàng đã gồm thuế gtgt rồi!
    hehe
    sai nha bạn . câu này kêu tính theo pp chiết khấu , và trực tiếp

nhưng mình chỉ đánh phần câu b thôi

với lại trong đề không nói là tiền hàng là có thuế nên mình sẽ hiểu là không có thuế

bạn đã sai lầm trong việc đọc đề

Trích dẫn Gửi bởi lenhan555
    hehe
    sai nha bạn . câu này kêu tính theo pp chiết khấu , và trực tiếp

nhưng mình chỉ đánh phần câu b thôi

với lại trong đề không nói là tiền hàng là có thuế nên mình sẽ hiểu là không có thuế

bạn đã sai lầm trong việc đọc đề
    ý mình là vì dn tính thuế gtgt theo phương pháp trực tiếp cho nên nguyên giá tscđ nhập khẩu này sẽ bao gồm luôn cả phần thuế gtgt nữa chứ không được khấu trừ vô 133 ! đó là lý do bạn không thấy cái phần gtgt khi định khoản đâu!

Trích dẫn Gửi bởi thanhde2011
    chiết khấu thanh toán mới đưa vào 515 còn chiết khấu thương mại đối với người mua chỉ cần ghi ngược lại với bước toán nhập!
    mình nhằm
    chiết khấu thương mại mình cho vào 521 , khi đó làm giảm doanh thu .
    chứ đâu có nói về 112 ?

Trích dẫn Gửi bởi caibanghp
    cho e hỏi có phải thuế 133 trong trường hợp này vẫn được khấu trừ bình thường đúng ko ạ.
    uk được khấu trừ bình thường

---------- post added at 01:39 ---------- previous post was at 01:37 ----------

Trích dẫn Gửi bởi lenhan555
    mình nhằm
    chiết khấu thương mại mình cho vào 521 , khi đó làm giảm doanh thu .
    chứ đâu có nói về 112 ?
    tk 521 chỉ sử dụng khi doanh nghiệp bán hàng.
    đối với doanh nghiệp mua hàng thì khoản chiết khâu thương mại được chiết khấu giảm vào giá trị của hàng hóa, tscđ
    và ghi ngược bút toán đúng = % giá trị được chiết khấu thương mại

Trích dẫn Gửi bởi luatkinhte
    uk được khấu trừ bình thường

---------- post added at 01:39 ---------- previous post was at 01:37 ----------

tk 521 chỉ sử dụng khi doanh nghiệp bán hàng.
    đối với doanh nghiệp mua hàng thì khoản chiết khâu thương mại được chiết khấu giảm vào giá trị của hàng hóa, tscđ
    và ghi ngược bút toán đúng = % giá trị được chiết khấu thương mại
    lại nhớ nhằm

bữa nào thống kê lại kiến thức

thanks anh

Trích dẫn Gửi bởi luatkinhte
    em đang học nguyên lý kế toán ak em. hình như những bài em đưa ra đều thuộc về lý thuết chuyên ngành thôi thì phải
    dạ em đang học nguyên lý kế toán

mới học năm i

không biết lý thuyết chuyên nghành không nữa ? học riết nhiều cái cũng rối , mình nghĩ thế này lý thuyết thì khác @@

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối