Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Xin giấy báo nợ, giấy báo có ngân hàng để hạch toán kế toán

chào anh chị,

em là kế toán mới ra trường, chưa có kinh nghiệm mong anh chị chỉ giúp.

bên công ty em làm dịch vụ kế toán từ đầu năm đến nay vẫn giao dịch qua ngân hàng anz và vietcombank nhưng người kế toán trước chưa hạch toán nghiệp vụ liên quan đến tiền gửi ngân hàng. bây giờ em chỉ có sao kê của 2 ngân hàng đó thôi, nhưng diễn giải sao kê không đủ thông tin (vd như thanh toán công nợ: ngân hàng chỉ ghi thanh toán cho công ty nào, số tiền bao nhiêu... chứ không ghi cụ thể thanh toán cho tháng nào, hay hợp đồng nào..) nên em hơi rối.

anh chị cho em hỏi:
    + trước khi đến ngân hàng vào cuối tháng lấy giấy báo nợ, báo có.. bên công ty mình có phải làm thủ tục đăng kí để được lấy gbn, gbc không? ngoài ra, lúc lấy kế toán có cần đem theo giấy tờ gì để chứng minh mình được lấy không tại người đứng ra mở tài khoản cho công ty hiện đang nước ngoài ạ.

+ những gbn, gbc những tháng trước chưa lấy, mình lên ngân hàng lấy lại là được hay sao ạ?

anh chị giúp em với. em cám ơn ạ.

để lấy sao kê và sổ phụ ngân hàng bạn cần có giấy giới thiệu của công ty. bạn có thể làm theo mẫu sau:
    giấy giới thiệu

kính gửi: ngân hàng ......................

chúng tôi trân trọng giới thiệu:

bà: .................

sinh ngày: ...............

số cmt: ................ cấp ngày:.................... tại: ..........................

chức vụ: kế toán

được cử đến: ngân hàng t.....................

về việc: lấy sao kê và sổ phụ các tháng ..........

mong quý cơ quan giúp đỡ bà ................. hoàn thành nhiệm vụ.

trân trọng cảm ơn!

mình cám ơn bạn laiyen nhiều nha, mới vào nghề chưa biết gì hết à :thumbup:

hì! mình cũng mới vào nghề.
    - bạn cho m hỏi bản sao kê với sổ phụ tài khoản là khác nhau à?
    - mình lấy sổ phụ tài khoản rồi (ngân hàng in hết cho m gộp 1 năm luôn). nhưng trên sổ phụ tài khoản m ko thấy có cột chứng từ để m căn cứ xem nghiệp vụ đó thuộc gbn hoặc gbc số bao nhiêu để căn cứ ghi vào cột chứng từ trên sổ nkc ?
    - muốn biết nghiệp vụ đó thuộc gbn hoặc gbc số bao nhiêu, thì m ra ngân hàng xin gbn hoặc gbc à? hay ngân hàng sẽ gửi qua mail cho công ty qua mail đăng ký với ngân hàng?
    thanks b

là như nhau bạn thuthuyatom nhé
    phát sinh nợ và phát sinh có ở sổ phụ ngân hàng ngược với ở trong sổ kế toán của công ty mình.
    cái số gbn hay gbc ở đây ý bạn đề cập đến là số thứ tự hay là như thế nào.
    bên công ty bạn cũng có thế đăng ký internet banking ấy, hàng tháng chưa lấy sổ phụ thì có thế xem các phát sinh qua đó trước để hạch toán vào sổ kế toán