Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

ðề: phí quản lý tài khoản ngân hàng

phí quản lý tài khoản b phải hạch toán vào 6422 - chi phí quản lý dn chứ sao lại cho vào 635 - chi phí tài chính được. nếu bạn cho vào năm 2012 thì tk ngân hàng 2011 của bạn làm sao khớp với sổ phụ ngân hàng được.

Trích dẫn Gửi bởi ca_vang
    mọi người cho mình hỏi: phí quản lý tài khoản ngân hàng năm 2011 mình chưa hạch toán giờ mình đưa vào hạch toán ở năm 2012 có đc ko ạ? và phí quản lý này thì hạch toán vào tk 635 đúng ko ạ? mong mọi người giúp đỡ.
    mình nghĩ là cho vào 642 chứ bạn.

Trích dẫn Gửi bởi nhunghieu
    phí quản lý tài khoản b phải hạch toán vào 6422 - chi phí quản lý dn chứ sao lại cho vào 635 - chi phí tài chính được. nếu bạn cho vào năm 2012 thì tk ngân hàng 2011 của bạn làm sao khớp với sổ phụ ngân hàng được.

bạn tranle nói đúng rồi nếu bạn chưa hạch toán vào năm 2011 thì sổ 112 của bạn bị sai số dư so với thực tế số dư của ngân hàng tại thời điểm 31/12/2011 rùi, bạn phải xem lại sổ năm 2011 xem khoản phí đó bạn hạch toán vào đâu, hay bỏ không hạch toán?

vâng, khoản phí quản lý tài khoản này năm 2011 ko hạch toán vào đâu cả do kế toán cũ quên ko hạch toán. nên tk ngân hàng 2011 ko khớp với sổ phụ. vậy giờ mình muốn hạch toán vào 2012 để tk 112 khớp với số thực tế ở ngân hàng có đc ko ạ?

có ai trả lời giúp mình với. mình đang rất cần...

đó là chi phí của năm 2011, khi bạn đã không ghi nhận nó ở 2011 thì coi như bỏ qua luôn ở 2012 (kg ghi nhận cp cho 2012, với lại cp cũng không đáng kể).
    bạn hãy điều chỉnh theo hướng ghi giảm 112 để khớp với sổ phụ ngân hàng là được. việc điều chỉnh theo cách này sẽ không ảnh hưởng gì đến dt, cp nên chỉ cần 1 bút toán đầu năm là đủ.

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    đó là chi phí của năm 2011, khi bạn đã không ghi nhận nó ở 2011 thì coi như bỏ qua luôn ở 2012 (kg ghi nhận cp cho 2012, với lại cp cũng không đáng kể).
    bạn hãy điều chỉnh theo hướng ghi giảm 112 để khớp với sổ phụ ngân hàng là được. việc điều chỉnh theo cách này sẽ không ảnh hưởng gì đến dt, cp nên chỉ cần 1 bút toán đầu năm là đủ.
    vậy bút toán điều chỉnh sẽ đk thế nào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    có 2 cách:
    1/ làm lại sổ sách 2011
    2/ điều chỉnh trong năm 2012, ghi rõ diễn giải của bút toán điều chỉnh ( điều chỉnh tk ngân hàng nào, tháng mấy..vv) nhằm mục dích để đến lúc giải trình dễ và người sau làm kế toán biết điều chỉnh cái gì
    điều chỉnh có nhiều cách theo mình bạn nên cho vào 138 rồi thu về
    lập pkt ghi nợ 1388/có 112 để cho khớp số dư của tài khoản ngân hàng đó trong đầu năm 2012
    cuối năm hoặc lúc nào tiện thì thu 1388 về. mình nghỉ khoản này dn bị thiệt nên làm vậy chắc không sao, thuế hỏi cũng có thể giải trình dc, mọi người cho ý kiến nhé!
    p/s: bạn nên xem lại sổ sách 2011 xem còn sai chỗ nào không, minh nghĩ là còn sai nữa!

Trích dẫn Gửi bởi ca_vang
    vậy bút toán điều chỉnh sẽ đk thế nào ạ?
    bạn cứ suy diễn thế này : nếu ta ghi nhận cp thì cp tăng -> giảm lợi nhuận . nên nay nếu không ghi nhận cp thì ta trực tiếp ghi giảm ln luôn : 421/112

Trích dẫn Gửi bởi syndra
    có 2 cách:
    1/ làm lại sổ sách 2011
    2/ điều chỉnh trong năm 2012, ghi rõ diễn giải của bút toán điều chỉnh ( điều chỉnh tk ngân hàng nào, tháng mấy..vv) nhằm mục dích để đến lúc giải trình dễ và người sau làm kế toán biết điều chỉnh cái gì
    điều chỉnh có nhiều cách theo mình bạn nên cho vào 138 rồi thu về
    lập pkt ghi nợ 1388/có 112 để cho khớp số dư của tài khoản ngân hàng đó trong đầu năm 2012
    cuối năm hoặc lúc nào tiện thì thu 1388 về. mình nghỉ khoản này dn bị thiệt nên làm vậy chắc không sao, thuế hỏi cũng có thể giải trình dc, mọi người cho ý kiến nhé!
    p/s: bạn nên xem lại sổ sách 2011 xem còn sai chỗ nào không, minh nghĩ là còn sai nữa!
    làm lại sổ sách 2011 cũng là 1 cách, nhưng nếu xem xét kỹ cái thiệt từ việc bỏ qua khoản phí quản lý tk (chỉ vài mươi ngàn) với cái thiệt nếu ta làm lại sổ sách kế toán, bctc, tk qtt thu nhập dn năm 2011 thì rõ ràng là việc làm lại những cái đó sẽ tốn nhiều chi phí hơn và quả thật là không đáng phải làm như thế.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối