Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 37

Xử lý các hóa đơn trong cùng 1 ngày có tổng giá trị trên 20 triệu

các anh chị cho e hỏi là cty e ngày 7/3 có mua một số mặt hàng tại pico (5 hóa đơn), tổng giá trị của 5 hóa đơn này là 25 triệu, sếp e không biết nên đã thanh toán hết bằng tiền mặt, đến giờ e mới phát hiện ra. e định nhờ bên pico là bên e sẽ chuyển khoản 1 hóa đơn hơn 5 triệu vào tài khoản của họ rồi đến lấy lại tiền mặt, nhưng chị bên đó nói là từ tháng 3 nên họ kê khai rồi, họ không giải quyết nữa. vậy việc kê khai rồi với việc e chuyển khoản lại có ảnh hưởng gì không? và nếu không thể giải quyết theo hướng đó thì bên em sẽ không được khấu trừ toàn bộ 5 hóa đơn đó hay là chỉ 1 hóa đơn hơn 5 triệu thôi (tổng 4 hóa đơn còn lại là gần 20 triệu rồi)?? em cảm ơn anh chị rất nhiều.

---------- post added at 08:54 ---------- previous post was at 08:40 ----------

em vừa gọi lại, bên họ không giải quyết cho nữa rồi. vậy nếu không được khấu trừ nữa thì phần thuế đó có được tính vào chi phí không ạ?? em đã kê khai cả 5 hóa đơn đó rồi, vậy giờ phải làm thế nào ạ?các anh chị giúp em với!!!

ðề: xử lý các hóa đơn trong cùng 1 ngày có tổng giá trị trên 20 triệu

giả sử 4 hóa đơn của bạn là 19 triệu, hóa đơn thứ 5 là 6 triệu. bạn phải chuyển khoản cả 25 triệu thì mới được khấu trừ thuế, nếu không bạn sẽ không được khấu trừ thuế. bạn nên đến bên bán thuyết phục họ cho mình chuyển khoản đi, nếu không được thì làm lại tờ kê khai điều chỉnh tháng 3 bóc mấy hóa đơn đó ra.

nếu 5 cái mà không có cái nào >20tr thì vẫn thanh toán bằng tiền mặt được bạn ak, kể cả 5 cái mà tổng 70tr mà không có cái nào >20tr là vẫn đc khấu trừ

mình đồng ý với ý kiến của levanninh

Trích dẫn Gửi bởi duongpv.fast
    nếu 5 cái mà không có cái nào >20tr thì vẫn thanh toán bằng tiền mặt được bạn ak, kể cả 5 cái mà tổng 70tr mà không có cái nào >20tr là vẫn đc khấu trừ
    bạn xem lại thông tư và quy định nhé!
    trừ một số trường hợp đặc biệt do mua hàng ở nhiều chi nhánh được tổng công ty ủy quyền số tiền tổng của các >20tr (không có hóa đơn nào >20tr) k thanh toán qua chuyển khoản vẫn được khấu trừ như (xăng, dầu....)

bạn nhầm rùi trừ khi nó là 5 ngày khác nhau chứ đây là cùng 1 ngày thì làm sao mà đc khấu trừ chứ?

1.3. điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào quy định như sau:

b) có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế gtgt.

Trích dẫn Gửi bởi nang_vang
    bên bán họ bảo không giải quyết được.hichic. vậy là bây giờ cả 5 hóa đơn đều không được khấu trừ phải không ah? thế thì tổng giá trị cả 5 hóa đơn đó (bao gồm cả vat) sẽ được đưa hết vào chi phí phải không?
    vậy thì bạn chỉ tính chi phí thôi

nhưng vấn đề là bên bán họ không giải quyết giúp, bên em cũng đã kê khai rồi vì hóa đơn từ tháng 3 mà. vậy bây giờ e kê khai bổ sung tháng 3 là bỏ 1 hóa đơn hơn 5 triệu đi (hóa đơn này đưa vào chi phí), còn 4 hóa đơn kia vẫn được khấu trừ bình thường đúng không ah?

làm với các công ty lớn thì khó lắm họ ko làm lại đâu bỏ đi ko khấu trừ khoản đó nữa, chứ đi thuyết phục họ thì mất thời gian lắm. làm giảm trừ khoản thuế đó và đưa nó vào chi phí là được mà

Trích dẫn Gửi bởi nang_vang
    các anh chị cho e hỏi là cty e ngày 7/3 có mua một số mặt hàng tại pico (5 hóa đơn), tổng giá trị của 5 hóa đơn này là 25 triệu, sếp e không biết nên đã thanh toán hết bằng tiền mặt, đến giờ e mới phát hiện ra. e định nhờ bên pico là bên e sẽ chuyển khoản 1 hóa đơn hơn 5 triệu vào tài khoản của họ rồi đến lấy lại tiền mặt, nhưng chị bên đó nói là từ tháng 3 nên họ kê khai rồi, họ không giải quyết nữa. vậy việc kê khai rồi với việc e chuyển khoản lại có ảnh hưởng gì không? và nếu không thể giải quyết theo hướng đó thì bên em sẽ không được khấu trừ toàn bộ 5 hóa đơn đó hay là chỉ 1 hóa đơn hơn 5 triệu thôi (tổng 4 hóa đơn còn lại là gần 20 triệu rồi)?? em cảm ơn anh chị rất nhiều.

---------- post added at 08:54 ---------- previous post was at 08:40 ----------

em vừa gọi lại, bên họ không giải quyết cho nữa rồi. vậy nếu không được khấu trừ nữa thì phần thuế đó có được tính vào chi phí không ạ?? em đã kê khai cả 5 hóa đơn đó rồi, vậy giờ phải làm thế nào ạ?các anh chị giúp em với!!!

ban đọc lại thông tư 06/2012 đi nhé, nếu mua hàng cùng 1 nhà cung cấp tổng hàng hóa >20tr thì phải thanh toán bằng chuyển khoán nhé

---------- post added at 03:59 ---------- previous post was at 03:58 ----------

bác này nói đúng nè, ko được khấu trừ thuế thui nhưng khoản đó được tính vào chi phí mà

Trích dẫn Gửi bởi yennamthien
    làm với các công ty lớn thì khó lắm họ ko làm lại đâu bỏ đi ko khấu trừ khoản đó nữa, chứ đi thuyết phục họ thì mất thời gian lắm. làm giảm trừ khoản thuế đó và đưa nó vào chi phí là được mà

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối