Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Dự thu lãi TGNH

Dự thu lãi TGNH

các bạn cho mình hỏi, cuối kỳ kế toán có bắt buộc phải tính lãi dự thu tgnh không? sao bên cty mình mấy chị kiểm toán bắt phải tính lãi dự thu cho đến hết ngày 31/12, còn cty mẹ thì nói là bên cty mẹ khi kiểm toán không có tính lãi dự thu, cho nên mình không biết tính lãi dự thu có bắt buộc không? mong các bạn giúp mình

ðề: dự thu lãi tgnh

việc dự thu lãi đối với một khoản chắc chắn sẽ thu nhưng tại thời điểm 31/12 khóa sổ chưa thu được thì việc kiêmr toán yc phải tính lãi dự thu là hoàn toàn hợp lý. bởi vì thực tế khoản thu nhập đó là của năm báo cáo do vậy việc xác định dự thu lãi sẽ bảo đảm xác định kết quả kinh doanh năm đó chính xác và đầy đủ hơn. bạn dựa vào hợp đồng và tỷ lệ laĩ được nhận theo hợp đồng và xác định số ngày thực tế được nhận lãi đến hết ngày 31/12 (tương tự như cách tính lãi của ngân hàng: tiuền gửi xtỷ lệ lãi suất /chia 30 ngày x với số ngày được nhận lãi)

nhưng em muốn biết là lãi dự thu đó có bắt buộc hay không? vì chị ktt bên cty mẹ nói sao em lại tính dự thu như vậy chi, bên chị không cho tính, lúc kiểm toán em có tính lãi dự thu khi đem báo cáo kiểm toán qua thì chị ktt bên cty mẹ nói vậy đó, chỉ còn đòi làm lại báo cáo kiểm toán nữa, cho nên em mới thực sự muốn biết là tính lãi dự thu có bắt buộc không?

về nguyên tắc thì bắt buộc phải tính. tuy nhiên nếu số lãi đó quá nhỏ thì công cần thiết vì không ảnh hưởng nhiều đến kết quả kinh doanh nhưng nếu số lãi đó lớn thì chắc chắn phải tính vì liên quan đến lợi nhuận và chi phí thuế (thuế tndn phải nộp ) . ở đây nếu là kiểm toán độc lập thì không cần thiết phải tính nhưng nếu là kiểm toán nhà nước thì chắc chắn họ yêu cầu.

em cũng biết là vậy nhưng em ko biết là phải bắt buộc theo thông tư nào, vì chị ktt bên cty mẹ nói cho dù kiểm toán nhà nước yêu cầu chỉ vẫn ko cho tính, nên bên cty mẹ ko có tính lãi dự thu, giờ em ko biết làm sao

phần này thì không phải theo thông tư nào mà em xem lại về chuẩn mực kế toán ghi nhận tiền lãi và nguyên lý ghi nhận tiền lãi trong kế toán( trên thực tế thì ktt ghi nhận hay không thì do ktt quyết định và chịu trách nhiệm) ( trong nguyên lý có ghi dõ là các khoản xác định chắc chắn thu được tiền nhưng thực tế chưa nhậ được tiền đều được ghi nhận là doanh thu, lợi nhuận mà.....(xem kỹ chuẩn mực và nguyên lý nhé - chúc em bảo vệ được quan điểm và ý kiến của mình)

em cám ơn anh nhiều lắm, em sẽ xem lại và bảo vệ quan điểm của em

bạn xem lại nguyên tắc kế toán "cơ sở dồn tích" trong chuẩn mực kế toán 01 nhé.