Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

ðề: gửi tiền vào tài khoản cá nhân

sao ko chuyển khoản thẳng cho người bán mà lại phải chuyển vào tk cá nhân vậy bạn, thanh toán cho người bán bằng tm thì mình nghĩ sẽ đk thế này ( coi như là rút tiền mặt về thanh toán cho người bán)
    rút tiền đk: n 111/c 112
    trả tièn khách hàng: n 331/c 111 (331 chi tiết theo người bán)

Trích dẫn Gửi bởi nhunghieu
    sao ko chuyển khoản thẳng cho người bán mà lại phải chuyển vào tk cá nhân vậy bạn, thanh toán cho người bán bằng tm thì mình nghĩ sẽ đk thế này ( coi như là rút tiền mặt về thanh toán cho người bán)
    rút tiền đk: n 111/c 112
    trả tièn khách hàng: n 331/c 111 (331 chi tiết theo người bán)
    bạn ơi, người bán tận thanh hóa, còn công ty mình ở hà nội. còn công ty có tài khoản riêng nhưng tài khoản của cô kế toán ở công ty nên cô ấy gửi chuyển luôn qua tài khoản đó.

nếu số tiền đó ít hơn 20tr thì khi chuyển tiền vào tk cá nhân thì bạn hạch toán n141/c112 và coi đó là 1 khoản tạm ứng. rồi sau đó khi có hđ của người bán bạn hạch toán n152/641/642../c141 là okie.

bạn cứ coi đó là khoản tạm ứng rồi sau này thu lại tạm ứng bàng tiền mặt ha.
    rồi thanh toán tiền với công ty khác thui.

Trích dẫn Gửi bởi lethao183
    bên em có 1 nghiệp vụ là rút tiền từ công ty gửi vào tài khoản cá nhân của 1 người là nhân viên trong công ty để thanh toán cho người bán.
    vậy nghiệp vụ này phải hạch toán như thế nào cho đúng ạ?
    bên mình cũng hay làm thế.
    nếu chuyển để cá nhân đó đi mua hàng thì ghi tạm ứng/ chuyển rồi nhưng cá nhân đó ko mua hàng mà nộp lại cty thì ghi nhập quỹ và lập phiếu thu thôi.

mua lậu ko hóa đơn mà, làm sao chuyển từ cty mình qua cho ng ta?

chính vì ko qua tài khoản của công ty nên em ko biết phải hạch toán như thế nào cho đúng.
    cứ như các bác nói thì ghi nợ cho 141/ có 111
    nhưng sau ố tiếp thì phải nghi nhân như thế nào nữa ạ?

đọc qua tình hình của công ty bạn và thấy ý kiến của mọi người nêu trên mình xin tóm lại như sau:
    1. công ty rút tiền gửi ngân hàng rồi nộp vào tài khoản cá nhân của nhân viên trong công ty để cá nhân đó chuyển thanh toán tiền trông coi nguyên vật liệu tại thanh hoá thì có 2 trường hợp sau:
    trường hợp 1: khoản thanh toán đó có hoá đơn đầu vào, bạn hạch toán theo 2 cách sau đều được:
    a. hạch toán vào tk 141: tạm ứng tiền cho nhân viên đi mua hàng, sau đó khi có hoá đơn, chứng từ hợp lệ ghi nhận khoản phải trả về thì bạn đk: nợ 3388,331/có 141
    b. bạn ko cần phải hạch toán qua tk 141 nữa mà hạch toán qua 2 nghiệp vụ.
    nv1: rút tiền gửi ngân hàng về quỹ tiền mặt. nợ 111/có 112
    nv2: khi có hóa đơn đầu vào, lập phiếu chi tiền nội dung thanh toán tiền: nợ 3388,331/có 111
    trường hợp 2: khoản chi đó bạn chi cho cá nhân vãng lai không có hoá đơn chứng từ đầu vào, bạn phải thực hiện khấu trừ thuế tncn 10% đối với cá nhân đã có mst và 20% đối với cá nhân chưa có mst (nếu bạn muốn hợp thức hoá khoản chi này vào chi phí tính thuế tndn) và hạch toán như sau:
    - khi rút tiền:
    nợ tk 111/có tk112
    - tính khoản chi phí phải trả
    nợ tk chi phí (tuỳ vào chi phí đó thuộc loại chi phí nào trong cty của bạn (641, 642, 154, 632,621....): (tổng số tiền chi trả)
    có 3388: số thực trả cho người lao động sau khi trừ đi số thuế tncn đã khấu trừ lại
    có 3335: số thuế tncn khấu trừ phải nộp cho nhà nước
    - khi thanh toán khoản phải trả và nộp thuế cho nn:
    nợ tk 3388: số thực trả cho đối tượng thuê trong nguyên vật liệu
    nợ tk 3335: số thuế tncn khấu trừ phải nộp
    có tk 111: tổng số tiền thực chi.
    * nếu khoản chi phí đó chỉ sử dụng cho mục đích quản lý nội bộ thì bạn chỉ cần hạch toán 1 bút toán rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt:
    nợ 111/có 112
    các chứng từ chuyển tiền cho cá nhân trong công ty bạn lưu giữ lại để hạch toán nội bộ là khoản chi đó đã được chuyển cho anh/chị a để chi trả tiền công trông vật liệu để báo cáo lên bgđ thôi.
    2. khoản chủ công ty rút tiền mà không rõ lý do bạn chỉ cần hạch toán nghiệp vụ rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt là được. sau đó cũng lưu giữ chứng từ rút tiền để hạch toán nội bộ là ok

bạn ơi. ông này ông toàn xài tiền mặt tận tay thôi, chứ ông không đi rút ngân hàng về để xài đâu