Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Phí ngân hàng, trả tiền trước, ngân hàng trả hóa đơn sau. Hạch toán thế nào?

nghiệp vụ khó đây, nhờ các pác tháo gỡ ! phí ngân hàng

mỗi lần phát sinh nghiệp vụ chuyển tiền, bên ngân hàng tính luôn phí và trừ vào tài khoản của cty. nhưng sang tháng sau ngân hàng mới trả hóa đơn cho các chi phí đó. mình sẽ hạch toán thế nào khi ngân hàng thu phí và khi họ trả hóa đơn đây? mọi người giúp mình với! tks

ðề: phí ngân hàng, trả tiền trước, ngân hàng trả hóa đơn sau. hạch toán thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi nguyennam_bn
    mỗi lần phát sinh nghiệp vụ chuyển tiền, bên ngân hàng tính luôn phí và trừ vào tài khoản của cty. nhưng sang tháng sau ngân hàng mới trả hóa đơn cho các chi phí đó. mình sẽ hạch toán thế nào khi ngân hàng thu phí và khi họ trả hóa đơn đây? mọi người giúp mình với! tks
    tháng sau khi bạn đi lấy sổ phụ ngân hàng về cứ hạch toán bình thường, vì phí chuyển tiền ngày nào nh sẽ trừ và có hóa đơn luôn vào ngày đó. trước ngày 20 tháng sau chắc chắn bạn pải lấy đc sổ phụ tháng trc và hạch toán rồi chứ. vậy cứ hạch toán bt nhé.

nghiệp vụ khó đây, nhờ các pác tháo gỡ !

ngân hàng mb họ ko trả hóa đơn cùng với nghiệp vụ đâu, họ chỉ hạch toán số tiền trừ trên báo nợ đó, rồi sang tháng họ mới trả hóa đơn cho khoản phí họ đã trừ đi. nếu họ trả hóa đơn cùng nghiệp vụ thì mình lại ko phải phân vân mà.

ðề: phí ngân hàng, trả tiền trước, ngân hàng trả hóa đơn sau. hạch toán thế nào?

khi hoạch toán sổ phụ bạn trừ phí ngân hàng ra. khi có hóa đơn thì hoạch toán theo ngày trong hóa đơn. tất nhiên số dư tk ngân hàng sẽ bị lệch số tiền phí bù trong tháng sau khớp với hóa đơn.

thế thì làm sao mà đc hả bạn? mình định khoản phải khớp với tk ngân hàng chứ, nếu làm như bạn thì tk ngân hàng của mình ko bao giờ khớp với sổ sách hết à?

mình nghĩ khi hạch toán trên sổ ngân hàng, khoản thu phí bạn định khoản n331/c1112. khi có hóa đơn n642,635/c331. như thế thì vẫn khớp được sổ phụ ngân hàng.

mọi người giúp em với
    em nhận được phiếu báo nợ (kiêm hóa đơn thu phí dịch vụ)
    của ngân hàng techcombank
    ký hiệu aa/12t
    số: 162840487151152.000001
    bây giờ kê khai thì em lấy số hóa đơn như thế nào ạ

theo mình thì bạn nên đăng ký gói ebanking đi vì như thế bạn sẽ tra cứu được tài khaon3 bất cứ lúc nào và xem phí lưu chuyển là bao nhiêu, bạn cứ hoạc toán theo đó và cuối tháng bạn đi lấy sổ phụ về là ok mà

Trích dẫn Gửi bởi hanhnguyen90
    mình nghĩ khi hạch toán trên sổ ngân hàng, khoản thu phí bạn định khoản n331/c1112. khi có hóa đơn n642,635/c331. như thế thì vẫn khớp được sổ phụ ngân hàng.
    ôi cần j phải thế cho khổ ra à bạn?
    trước ngày 20 tháng sau là pải nộp báo cáo thuế, tức là bạn pải hoàn thành hết các phát sinh thuế đầu vào (trong đó có cả thuế ở phí chuyển tiền, phí giao dịch....). sang ngày đầu tháng sau là bạn ra ngân hàng họ sẽ in cho sổ phụ tháng trước rồi. sau đó về hạch toán cho khớp với sổ phụ..
    nếu bạn muốn ngày nào phát sinh khớp với sổ phụ ngân hàng ngày đó luôn thì hạch toán 1 bút toán: nợ 642.635/ có 112.... khi có sổ phụ quay về sửa lại bút toán kia (thêm phần vat) vào là được.

còn 1 cách nữa nhanh nhất là nói với sếp đăng ký dịch vụ internet banking. có giao dịch j muốn hạch toán cho khớp luôn và ngay thì có liền. :sorrynha:

Trích dẫn Gửi bởi topiclaw
    mọi người giúp em với
    em nhận được phiếu báo nợ (kiêm hóa đơn thu phí dịch vụ)
    của ngân hàng techcombank
    ký hiệu aa/12t
    số: 162840487151152.000001
    bây giờ kê khai thì em lấy số hóa đơn như thế nào ạ
    số hđ bạn lấy 6 số cuối nhé! là 000001