Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chuyển tiền qua tk công ty có bắt buộc phải viết hóa đơn GTGT ko ạ?

mọi người cho mình hỏi chút,

khi khách thanh toán cho công ty mình qua tk nh công ty mình thì bắt buộc bên mình phải viết hóa đơn gtgt để ghi nhận doanh thu phải ko ạ kể cả kh có lấy hay ko ? nếu ko viết thì có sao ko ạ?

bên mình thi thoảng có làm với cá nhân, họ nhiều khi ở xa nên chuyển tiền qua tk nh công ty mình, số tiền chỉ khoảng 2 - 4 tr. :khakha:

bên mình và khách cũng có làm hợp đồng kinh tế gần như 100%.

nếu thanh toán bằng tiền mặt, mình ko xuất hđ cho họ thì coi như là ko được tính doanh thu hợp lý thì mình ok.

ðề: chuyển tiền qua tk công ty có bắt buộc phải viết hóa đơn gtgt ko ạ?

nếu bạn không xuất hđ cho họ thì bạn phải giải trình được khoản đó là khoản gì,tốt nhất là bạn xuất hđ đi, nếu thuế biết thì bị phạt nặng lắm.

như các công ty dùng quyển hóa đơn thì họ viết hóa đơn và giữ lại quyển, ko xé liên 2 nếu kh ko lấy hd, còn th công ty mình dùng phần mềm tự in hd thì có cần in ra ko ạ? hay là chỉ lập hd thôi ạ? ai biết chia sẻ giúp nhé :đ:d::d

Trích dẫn Gửi bởi tomitavn
    như các công ty dùng quyển hóa đơn thì họ viết hóa đơn và giữ lại quyển, ko xé liên 2 nếu kh ko lấy hd, còn th công ty mình dùng phần mềm tự in hd thì có cần in ra ko ạ? hay là chỉ lập hd thôi ạ? ai biết chia sẻ giúp nhé :đ:d::d
    trường hợp này của bạn thì cứ in bình thường

bạn cứ in bình thường .họ lấy hay không không quan trọng .miễn sao bạn viết đúng hàng đúng số tiền hợp lệ họ chuyển