Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

chào các bạn, mình muốn hỏi một vấn đề về thanh toán thực tế và trên hoa don VAT khi xuất

co mot bai toan nhu sau:
    cty của lan mua hàng của một đon vi gom 2 sp ghe loai a va b:
    - sp a: so luong 500 chiec, sp b la 100 chiec

gia goc don vi ban thu ve la 3,100 vnd/ chiec a va 47,000 vnd/ chiec b
    --> doanh thu don vi ban thu ve: 3,100 x 500 + 47,000 x 100 = 6,250,000 vnd( chua vat 10%)
    --> vat = 625,000 vnd
    ---> tong gia thanh toan: 6,875,000 vnd (gom vat)

thu 1: gia goc o tren la gia don vi ban se ban cho ca nhan lan, sau do lan se ban lai cho cong ty cua lan 1 gia khac de an chenh lech.

cuoi cung, gia lan bao voi cong ty se la nhu sau: 3,700 voi spa và 50,000 spb (day se la gia can cu lap hoa don xuat cho cong ty lan neu ko co thay doi gi them)

nhu vay phan chenh lech truoc thue lan dc huong la: (3,700 x 500 + 50,000 x 100) - 6,250,000 = 600,000 vnd

nhung neu chi co vay thi qua de, lan chi phai chiu phan thue vat va thue tndn 10% cho phan tien chenh truoc thue la : 600,000 x 10% vat + 600,000 x 10% tndn = 120,000 vnd
    --> cuoi cung lan thu ve: 480,000 vnd.

den day gia su phat sinh 1 van de nay: sep cua lan muon viet tăng số lượng hàng mua lên thành 700 chiec ghe a va 400 chiec ghe b. gia ban don vi van bang voi gia lan bao voi cong ty.

cong ty lan yeu cau xuat hoa don vat voi so luong viet them len nhung so luong thuc te thi chi co 500 ghe a va 100 ghe b. don vi ban dong y xuat hoa don voi yeu cau se thu them 10% vat va 20% thue tndn

cau hoi cua minh la khi don vi ban dong y xuat hoa don voi so luong viet them len thi so tien thuc te ma ben cong ty cua lan se phai tra bao nhieu va so tien lan thu duoc khi an chenh lech co thay doi khong?

cam on moi nguoi truoc

ðề: chào các bạn, mình muốn hỏi một vấn đề về thanh toán thực tế và trên hoa don vat khi xuất

cty lan sẽ phải tra cho cty bạn đầu tiên là doanh thu thực tế phát sinh là 3,100 x 500 + 47,000 x 100 = 6,250,000 vnd( chua vat 10%) và vat = 625,000 vnd
    ---> tong gia thanh toan: 6,875,000 vnd (gom vat) + với vat và ttndn phần sản phẩm ghi thêm
    còn lan thu ve: 480,000 vnd chênh lệch giá do mua sp thực tế còn phần chênh lệch do ghi tăng thêm thì lan và sếp sẽ tự thoả thuận ăn chia

ðề: chào các bạn, mình muốn hỏi một vấn đề về thanh toán thực tế và trên hoa don vat khi xuất

cho e hoi voi! neu sau nay co quan thue phat hien minh lam hoa don sai su that thi sao a?co bi phat gi ko a?hj.

Trích dẫn Gửi bởi beheo_wind
    cho e hoi voi! neu sau nay co quan thue phat hien minh lam hoa don sai su that thi sao a?co bi phat gi ko a?hj.
    chuyện viết hóa đơn chênh lên so với giá thực tế là chuyện thường tình mà, để không bị phạt thì mọi chứng từ, giấy tờ phải hợp lý, hợp lệ bạn nhé, như hợp đồng mua bán, phiếu chi thanh toán, hóa đơn vat...

Trích dẫn Gửi bởi beheo_wind
    nếu bạn để cơ quan thuế phát hiện ra là đang mua bán hđ khống hoặc sử dụng hđ bất hợp pháp sẽ bị phạt rất nặng, bạn có thể tham khảo thêm nđ 51/2010..chính vì vậy, như bạn thuyhaxinh đã nói, bạn phải hạch toán đầy đủ, hợp lý mọi số sách, chứng từ liên quan.