Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

hạch toán sổ phụ ngân hàng

các anh chị ơi, giúp em với...em mới đi làm kế toán được có 1 tuần, phải hạch toán sổ phụ ngân hàng mà em không hiểu cách hạch toán như thế nào...em lấy ví dụ một nghiệp vụ như sau: công ty em nhận được giấy báo nợ của ngân hàng vcb về việc trích nợ công ty để hoàn trả lại visa số tiền 8.935.798đ. em phải hạch toán như thế nào? em thấy kế toán cũ hạch toán là: nợ 3388: 8.905.837
    nợ 64288: 29.961
    có 1121: 8.935.798
    cho em hỏi hạch toán như thế có đúng k? và tại sao lại chia ra như thế...em không hiểu???

ðề: hạch toán sổ phụ ngân hàng

giấy báo nợ ghi có 1121 là đúng, 642 chắc chi phí làm visa, còn 3388 là ghi giảm phải trả khác. ban đầu chắc công ty bạn ghi có tk 3388 giờ xóa nó đi=>iom
    thân,

cái này bạn cuongdvc nói chắc đúng rùi đấy bạn. mình cũng từng ko biết làm thế nào vs cái này, bạn xem lại các chứng từ liên quan và cách hạch toán của chị kế toán cũ là ra thôi mà. chúc bạn thành công nhé!

nhân có topic liên quan tới sổ phụ nh cả nàh cho mình hỏi chút nhé. mong nhận được sự trợ giúp của cả nhà
    mình đang đối chiếu bảng sao kê của nh vs sổ phụ của nh vietcombank mình vẫn nhận hàng tuần thì có vấn đề sau:
    cty mình nhận đc gbc của nh ngày 5/6 về việc khách hàng trả tiền vào tk ngoại tệ, trên gbc ghi tg1: 20880, tg2: 20950 nhưng khi mình vào internet banking để xem đối chiếu thì tg1: 20920 (mua chuyển khoản), tg2: 20990 (bán ra). giờ mình phải xử lý vấn đề này thế nào??
    cảm ơn cả nhà nhiều lắm, mình vừa ra nhập hội kế toán nên nconf ngơ ngơ nhiều thứ, mong cả nhà giúp đỡ ạ.

Trích dẫn Gửi bởi anhtuyen.aof
    nhân có topic liên quan tới sổ phụ nh cả nàh cho mình hỏi chút nhé. mong nhận được sự trợ giúp của cả nhà
    mình đang đối chiếu bảng sao kê của nh vs sổ phụ của nh vietcombank mình vẫn nhận hàng tuần thì có vấn đề sau:
    cty mình nhận đc gbc của nh ngày 5/6 về việc khách hàng trả tiền vào tk ngoại tệ, trên gbc ghi tg1: 20880, tg2: 20950 nhưng khi mình vào internet banking để xem đối chiếu thì tg1: 20920 (mua chuyển khoản), tg2: 20990 (bán ra). giờ mình phải xử lý vấn đề này thế nào??
    cảm ơn cả nhà nhiều lắm, mình vừa ra nhập hội kế toán nên nconf ngơ ngơ nhiều thứ, mong cả nhà giúp đỡ ạ.
    theo mình xử lý theo giấy báo có của ngân hàng. mà để chắc chắn bạn điện tới ngân hàng hỏi xem tỷ giá vào hôm đó chính xác là bao nhiêu.
    thân,

tớ cũng có vấn đề về cái tỷ giá ngân hàng, bạn nào rành giúp chúng tớ nha

mình cũng đã hạch toán theo gbc của nh rùi, hôm qua cũng gọi điện hỏi mà không đc:-(